SONY HCD-VX33 เปลี่ยนแผ่นไม่ได้ถาดCD ไปชนกับหัวอ่านครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 11, 2024, 05:05:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SONY HCD-VX33 เปลี่ยนแผ่นไม่ได้ถาดCD ไปชนกับหัวอ่านครับ  (อ่าน 2992 ครั้ง)
Multisync
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 11:06:47 AM »

Cry  ผมขอตั้งกระทู้ใหม่นะครับ   ตอนแรกอาการ ถาดไม่เลื่อนเข้าไปล็อคกับหัวอ่านก็ไม่ดันขึ้นมานั้น ผมได้ตั้งชุดถาดCDใหม่แล้ว ตอนนี้สั่งถาดเข้า-ออกได้ปกติครับ  ต้องขอขอบคุณท่าน TRT ครับที่ให้ลิงค์นี้มา 
   ลิงค์นี้ครับ  http://www.ps-thai.com/learnCOMPO/hcd-vx33.shtml

ตอนนี้มีปัญหาคือ เวลาเปลี่ยนแผ่น หัวอ่านจะเลื่อนออกมาข้างนอก(ปกติหัวอ่านจะอยู่ข้างในติดกับมอเตอร์หมุนแผ่น) ตอนที่ถาดหมุนเปลี่ยนตำแหน่งจากแผ่น1 เป็นแผ่น2 ตอนนี้ยังปกติครับ แต่ตอนที่เปลี่ยนจากแผ่น2เป็นแผ่น3นี่ ถาดจะไปชนกับหัวอ่านครับ จะติดค้างอยู่อย่างนั้นตลอดเลยครับ ทำให้เปลี่ยนแผ่นไม่ได้
  ผมลองเปลี่ยนมอเตอร์เลื่อนหัวอ่าน และเฟืองขับหัวอ่านแล้วก็ยังเป็นอาการเดิมครับ
  ขอคำแนะนำจากท่านพี่ทั้งหลายด้วยครับ ไม่รู้จะเช็คตรงไหนต่อครับ      Cheesy   Cheesy   Cheesy

Multisync
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 11:42:24 AM »

Embarrassed     ผมมีไฟล์วีดีโอมาให้ช่วยวิเคราะห์ด้วย แต่ไฟล์เกิน 90KB ครับ ผมทำไฟล์zipแล้วได้แค่92KBครับ
ทำให้ส่งไม่ผ่านเลย ช่วยบอกผมหน่อยครับ ต้องทำResize ไฟล์ยังไง  Cheesy
Multisync
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 11:47:36 AM »

ผมส่งรูปให้ดูก่อนนะครับ ไม่ค่อยชัดครับ
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 01:44:08 PM »

อันนี้ส่วนตัวนะครับปกติเวลาผมซ่อมพวกถาด CD ผมจะถอดออกมาล้างทำความสะอาดถาดและเฟืองทุกชิ้นส่วนแล้วค่อยใส่จารบีขาวใหม่จะทำให้ตัดปัญหาเรื่องเศษฝุ่นผงหรือ
เศษอื่นไปขัดขวางการทำงานของถาดและเฟืองรวมทั้งเปลี่ยนสายพานไปพร้อมกันด้วยลองดูนะครับ Tongue

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 08:51:21 AM »

ทำตามที่ท่าน jun บอกครับ แล้วตรวจดูกลไกอีกที สายพานต้องไม่ยาน ถาดวางแผ่นด้วย ไมโครสวิสต่างๆ ที่หน้าเครื่องทำงานรวนด้วยรึปล่าวถ้าเป็นก็เปลี่ยนไปเลยลองใช้รีโมทสั่งดูแยกอาการได้ 
ถาดจะมีล่องให้แสงผ่านไปที่เซนเซอร์ตรวจถาดลองเช็คกลไกจุดนี้ดูด้วย  โชคดี   Kiss
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์