อยากได้โปรแกรมออกแบบตู้ลำโพงและตู้ซับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 12, 2024, 04:02:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้โปรแกรมออกแบบตู้ลำโพงและตู้ซับ  (อ่าน 13036 ครั้ง)
tharworn nit
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 05:11:28 PM »

มีโปรแกรมตัวใหนบ้างออกแบบตู้ลำโพงและตู้ซับครับ ประเภทแบบใช้ไม่หมดอายุครับโหลดที่ใหนฟรีๆหรือสั่งซื้อที่ใหนราคาเท่าไรครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 07:23:58 PM »

อะไรกันจะลงทุนซื้อโปรแกรมกันเลยหรือครับ   หลายพันอยู่นะพี่ว่าไปหาสูตรตามหนังสือเอามาทําจะดีกว่า เสียดายเงินนะครับ    ตัวโปรแกรมพี่ว่าก็เเค่ระดับท้องตลาดธรรมดาๆ      ซึ่งแตกต่างจากบริษัทใหญ่อย่าง B&W หรือ AR ที่มีโปรแกรม
ของตัวเอง    คุณTharwornอย่าไปเชื่อถือมากนะครับเรื่องโปรแกรมน่ะแรงโฆษณาเขาเยอะ          เมื่อก่อนพี่เคยใช้เจอดอกยี่ห้อหนึ่งลองให้โปรแกรมคําณวนดู    แต่วันนั้นขนาดที่ออกมามันไม่ใช่   กว่าจะถึงบางอ้อก็คิดหลายตลบเหมือนกัน       การทําลําโพงให้ดีไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับ    ขนาดบริษัทใหญ่ๆอย่าง B&W ทําลําโพงรุ่น นอติลุส ขึ้นมาราคาประมาณล้านเศษๆ     แม้ว่าจะมีโปรแกรมคําณวนอย่างดี    เขาทุบตู้ทิ้งไปหลายครั้งเหมือนกันเพราะว่ามันไม่เป็นไปตามเป้าหมาย     และกว่าโครงการจะเสร็จกินเวลาหลายปี (ไม่เหมือนตีตู้รถยนต์หรอก 2 ชั่วโมงเสร็จ  บอกกับเจ้าของรถว่าแจ๋วเลยพี่)  ต่อจากนั้น
ยังต้องเชิญผู้เชี่ยวชาญในการฟังร่วม 50 คน มาวิจารณ์หาข้อติชมในขั้นตอนท้ายสุดอีกด้วย      พี่ว่าน้องTharworn
ค่อยๆหาความรู้   ก่อนดีกว่าอย่าเพิ่งข้ามขั้นเลย   ฝึกฟังให้เป็นก่อนดีกว่าจะได้ไม่หลงทาง       พี่เคยเจอนะบ่อยเลย  บางพวกพอเจอของมียี่ห้อหรือแพงหน่อยฟังไม่ถึง 10 นาที บอกถึงความวิเศษได้เลย   พี่นึกในใจอะไรจะเก่งปานนั้นขนาดตัวเราเองใช้เวลาเป็นวันๆกว่าจะรู้จุดตําหนิ   พวกนี้ถ้าเจอลําโพงหลักล้านกว่าๆ    สงสัยไม่ต้องฟังก็สรุปได้เลยว่า   สุดยอดจริงๆ      น้องTharworn ควรจะฝึกฟังให้เก่งๆก่อนนะครับ   เป็นไปไม่ได้หรอกครับทําลําโพงได้เก่งแต่ฟังไม่ค่อยเก่ง     มีปัญหาอะไรก็ถามมาก็แล้วกัน
bmmedia
member
*

คะแนน3

Thai 100 สวัสดีครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 07:36:06 PM »

ผมเคยหามาได้4-5โปรแต่ใช้ไม่เป็นไม่รู้จะไปหาค่าต่างของลำโพงมันที่ไหนอะครับ
พอดีลืม URL ของมันถ้าจอจาลองให้ดุนะครับ

Cleaar for Takeoff runway 36 Thai 100.
fhon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 08:00:26 AM »

..http://www.tempf.com/getfile.php?filekey=1193735605.26946_BassBox_6_Pro.zip&mime=application/zip Wink
surachai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 11:03:31 AM »

ออกแบบตู้ลำโพงกลางแจ้งได้หรือเปล่าครับ เหมือนกับออกแบบลำโพงรถยนต์หรือเปล่าครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 04:15:02 PM »

ใช้ได้เหมือนกันนะครับ    พื้นฐานของโปรแกรมนี้ก็มาจากสูตรของ ธีล&สมอลเหมือนกัน     โปรแกรมนี้ทําให้คุณตีตู้ได้ไม่เสีย
ไม่เหมือนอย่างสมัยก่อนลองฟังถ้าทําไม่ดีก็ทิ้งเลย      เเต่โปรแกรมนี้ตีได้เฉพาะ ตู้ปิด ตู้เปิด และตู้แบนพาสเท่านั้นนะครับ
ไม่มีตู้ฮอร์น  แต่ก่อนเคยเอาแบบตู้ฮอร์นบ้านลองเทียบกับฮอร์น PA ดู แตกต่างกันอย่างมากเลยครับ    แต่สําหรับตู้
ธรรมดาไม่น่าจะต่างกันเท่าไร  ผมจําไม่ได้แล้ว   ถ้าจะเอามาออกแบบลําโพงกลางแจ้งผมว่าออกแบบให้เล็กๆหน่อย
ก็จะดีครับ   เพราะPA ไม่เน้นเบสตํ่าๆเหมือนลําโพงบ้าน  ผมเคยเห็นดอกบ้านปล่อยความถี่ลงตํากว่า 20 เฮิร์ท  ดอกแค่
ตัวเดียวใช้แอมป์ถึง 1000 วัตต์     ลองใช้ดูนะครับดีกว่าเอาแบบไปทํากันมั่ว   ใช้ตีตู้สักพักจะชํานาญสั่งให้เบสออกมาตาม
ที่คิดได้ นี่แหละคือประสปการณ์ของคุณ Kiss
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์