ปัญหาเกี่ยวกับตลับหมึก Canon เบอร์ 40 และ 41
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 12, 2024, 08:21:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเกี่ยวกับตลับหมึก Canon เบอร์ 40 และ 41  (อ่าน 4298 ครั้ง)
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 08:10:07 PM »

เกี่ยวกับหัวพ่นรุ่นนี้นะครับ ติดแท้งค์จะเสียง่ายมากถ้าใช้ไม่ระวัง เพราะหัวพ่นมันเป็นแบบความร้อน แล้วมันปริ๊นเร็วมากกว่าหลายๆยี่ห้อ พอติดแท้งค์ไปแล้วมันไม่มีสิ่งที่จะทำให้หยุดพักหัวพ่น อย่าง epson ที่ติดแท้งค์แล้วพอเครื่องฟ้องหมึกหมดเราต้องทำการรีเซ็ตตลับ จึงทำให้คนใช้จะสั่งปริ๊นทีล่ะหลายๆหน้า พอหัวพ่นมันพ่นตลอดก้อทำให้เกิดความร้อนสะสมที่หัวพ่นมาก ปัญหาที่จะเกิดคือหัวพ่นไหม้ ข้อแนะนำถ้าติดแท้งค์ก้อคือว่า สั่งปริ๊นต่อครั้งน้อยๆแผ่น แต่สั่งปริ๊นบ่อยหน่อยดีกว่า เช่นถ้ามีงาน 50หน้า แนะนำว่าให้สั่งไม่เกิน 5หน้าต่อครั้ง เพื่อที่ว่าหัวพ่นจะได้พักบ้าง ความร้อนที่หัวพ่นจะได้ไม่สะสมมากเกินไปจนทำให้หัวพ่นไหม้เร็วครับ

bethethm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 07:35:59 AM »

ในกรณีนี้ ผมก้อเคยเจอเหมือนกัน แต่ของผมเป็นอาการตัวต้มหมึกพัง

อาการคือ ออกครบทุกสี แต่ยกเว้นสีเหลือง เวลาพิมพ์เต็มหน้า (สีทั้งแผ่น) กระดาษ A4 บริเวณปลายกระดาษ จะสีซีดกว่าตำแหน่งอื่น กว้างประมาณ 1 นิ้ว ได้

เครื่อง canon ถือว่าพิมพ์เร็ว ครับผม พิมพ์ ไร้ขอบสีเต็มหน้า 10 แผ่น ความละเอียดสูง ตกครึ่งชั่วโมงได้
นายนินทร์
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 03:41:52 AM »

ถูกแล้วครับ การใช้งานไม่ควรสั่งทีละหลายๆแผ่น หัวพิมพืจะ เสื่อมและพังไว พวกcanon ติดแ้ท้งค์ ถ้าใ้ช้แบบรู้วิธี ก็ไม่เสียไวนะครับ ประหยัดตังค์ได้อยู่
overall22
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 10:07:17 PM »

มันก็ถูกครับ จะไปเทียบกับ Epson ได้อย่างไร เขาผลิตมากี่ปีแล้วครับ

ถึงจะตรงไปตรงมา แต่ก็ยอมรับและหัดทำความเข้าใจอยู่เสมอ ต้องตั้งคำถามและหาเหตุผล คำตอบก็จะตามมาในภายหลัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์