มีวิธีแก้ไขให้แอร์เย็นขึ้นกว่าเดิมหรือเปล่าครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 02:37:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีแก้ไขให้แอร์เย็นขึ้นกว่าเดิมหรือเปล่าครับ  (อ่าน 3804 ครั้ง)
aui
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 07:09:09 PM »

หิว ผมใช้แอร์ยี่ห้อ Haier ใช้มา 10 เดือนแล้วรู้สึกว่าแอร์เย็นแต่ไม่ค่อยมาก
ตั้งแต่วันที่ติดตั้งจนถึงวันนี้ (ห้องผมขนาด 9.6 ตารางเมตร แอร์ 12000 BTU )
ถ้าไม่ได้อยู่ตรงจุดที่แอร์ลงจะรู้สึกว่าไม่ค่อยเย็นเลย เปิดไว้ที่ 23 องศาถึง
จะรู้สึกว่าเย็นแต่ก็เย็นเฉพาะที่ลมแอร์ลง อยากทราบว่ามีวิธีแก้ไขหรือ
ว่าดัดแปลตรงไหนได้บ้างไหมครับที่จะทำให้แอร์เย็นมากกว่ามาตรฐานที่
มาจากโรงงาน หรือว่าต้องทำใจว่าแอร์เย็นได้แค่นี้

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 07:13:28 PM »

หน้าร้อนอย่างนี้ แก้ที่ห้องก่อนครับ
 โดนแดดเยอะก็หาที่บังแดด ..รั่วที่ไหนก็ปิดรอยรั่ว..เสริมผนังหรือเพดานด้วยวัสดุกันความร้อนก็ช่วยได้เยอะมาก ...มีเครื่องใช้ไฟฟ้าในห้องเยอะไหม เช่นคอมพิวเตอร์นี่ตัวปล่อยความร้อนได้ดีกว่าทีวีซะอีกนะครับ  HAPPY2!!

...ส่วนตัวแอร์ให้ช่างมาล้างเครื่องซักรอบ....2รอบก็ได้ถ้าช่างล้างให้ฟรีในรอบที่สอง... ดูทางลมเข้า-ออกของคอนเดนซิ่งให้คล่องตัว ไม่อับทึบ ..ตรงนี้มีผลเยอะครับ  HAPPY2!!
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 08:13:28 PM »

ถ้าเป็นบ้านไม้ก็จะร้อนหน่อยครับ
ยกตัวอย่างเช่นบ้านของผมเอง ใช้แอร์ของซิงเกอร์ครับ
ขนาด 12000 BTU เท่ากันกับของคุณ  aui   ในห้องต้องเปิด 23 องศามันถึงจะเย็นอ่ะครับ............
และฝุ่นก็เป็นตัวสำคัญเช่นกันครับ.......
ผมต้องทำความแผ่นกรองอากาศ 2 อาทิตย์ต่อครั้ง..........
มันก็ยังไม่เย็นครับ.เพราะเป็นบ้านไม้......มีที่รั่วเยอะด้วย..ผมต้องทำใจครับ 
หมายถึงว่าต้องรอสร้าง บ้านใหม่อย่างเดียว......... 
aui
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 05:20:09 PM »

ขอบคุณครับที่ตอบ (จขก.)
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 09:13:09 PM »

กันผนังให้ห้องเล็กลงครับ หรือตีฝ้าเพดาลให้ต่ำลง จะช่วยได้มากครับ
nit3
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 12:50:45 PM »

บ้านไม้ของผมใช้กระดาษโปสเตอร์ปิดรอบห้องแบบ วอลล์เปเปอร์ แอร์ก็ไม่ค่อยรั่วแล้ว ได้ผล ราคาประหยัด
peter_z
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 06:37:27 PM »

1250 Btu/sq m ค่อนข้างมากที่เดียว เบื้องต้นผมคิดว่าต้องเช็คสมรรถนะของแอร์ก่อน เนื่องจากผมไม่แน่ใจคุณภาพการติดตั้งและผลิตภัณฑ์เครื่องปรับอากาศ เบื้องต้นเช็คความแตกต่างของอุณหภมิ supply และ Return ว่าแตกต่างกันเท่าไหร่
อุณหภูมิ supply อยู่ในเกณฑ์ที่ปกติหรือไม่  กรณีถ้าไม่ปกติ อาจเกิดจากแอร์ทำงานไม่เต็มสมรรถนะ เช่น น้ำยาปนเปื้อน สิ่งสกปรก ความชื้น น้ำยาราคาถูก ไม่บริสุทธิ์ การติดตั้งแวคคั่มไม่ดี  ไม่ได้แว็ค  แว็คไม่หมด ไม่นานเพียงพอ หรือถ้าเป็น wall type การเดินท่อไกลก็มีผลต่อสมรรถนะที่ลดลง เนื่องจากน้ายาฉีดที่ชุดคอนเด็นซิ่ง   สุดท้ายชุดคอนเด็นซิ่งติดตั้งในตำแหน่งที่การระบายความร้อนสะดวก อากาศถ่ายเทหรือไม่ มีอุปกรณ์บังเงาให้ชุดคอนเด็นซิ่งหรือไม่ 

ถ้าเช็คหมดแล้วว่าแอร์ทำงานเต็มสมรรถนะ  ให้ดำเนินการทำตามคำแนะนำต่าง ๆ ด้านบน เพื่อลดภาระความร้อนภายในห้อง ที่ว่าหาวัสดุบังเงา บังแสงแดด ติดตั้งเพื่อป้องกันโหลดความร้อนที่กระจก หรือการหาอะไรมาบังเงาให้กับกำแพงด้านทิศใต้และตะวันตก เช่น ระแนงไม้เลื้อย  ต้นไม้  หรือลดอุณหภูมิใต้ฝ้า จากการระบายอากาศใต้หลังคา  ลูกหมุน เกล็ดระบายอากาศ พัดลมดูดอากาศ ระแนง  เป็นต้น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์