format Notebook Toshiba satellite ไม่ได้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 03:05:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: format Notebook Toshiba satellite ไม่ได้ครับ  (อ่าน 5374 ครั้ง)
WIWAT
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 01:49:36 PM »

ผมจะลง Windows ใหม่ Fdisk เสร็จแล้วใช้แผ่น WinXp บู๊ตเข้า เมื่อเริ่มการ format ได้สักพักเครื่องจะค้างไม่ขยับเลยครับ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขยังไง..ช่วยแนะนำด้วยครับ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 03:03:52 PM »

ผมจะลง Windows ใหม่ Fdisk เสร็จแล้วใช้แผ่น WinXp บู๊ตเข้า เมื่อเริ่มการ format ได้สักพักเครื่องจะค้างไม่ขยับเลยครับ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขยังไง..ช่วยแนะนำด้วยครับ
Fdisk แล้วไดสร้าง Partition หรือยังครับ แล้วได้สั่ง Set Active ที่ไดร์ C หรือเปล่า ดูตรงนี้ด้วยครับผม ความจริงแล้ว หลังจากแบ่งพาร์ติชั่นเสร็จควรจะฟอร์แมตไปก่อนสักรอบครับผม

WIWAT
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 03:09:49 PM »

setactive ไว้ที่ C แล้วครับ format โดย startup disk ได้สัก 33% จะมีข้อความ "Trying to recovering allowcating unit..แล้วค้างอยู่ตรงนี้ครับ" ขอบคุณคุณ winai4youมากครับ รออยู่ครับผม
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 08:41:16 AM »

setactive ไว้ที่ C แล้วครับ format โดย startup disk ได้สัก 33% จะมีข้อความ "Trying to recovering allowcating unit..แล้วค้างอยู่ตรงนี้ครับ" ขอบคุณคุณ winai4youมากครับ รออยู่ครับผม
ฮาร์ดดิสก์เริ่มมีปัญหาแล้วครับผม ( BAD SECTOR )
เอาอย่างนี้นะครับ
1. จัดการ Fdisk ฮาร์ดดิสก์ใหม่อีกครั้ง
2. ลบ Partition ทั้งหมดออกก่อน
3. สร้าง Partition ขึ้นมาใหม่
4. สั่ง Set Active และจัดการ Format โดยใช้คำสั่ง format /c ครับผม

รอจนเสร็จอาจจะนานสักหน่อยนะครับ เพราะเราใส่ Parameter /c มันจะทำการ fix BAD ให้เราด้วย แต่ถ้ายังทำไม่ผ่านให้ลองใช้โปรแกรม Partition Magic ดูครับ ถ้ายังไม่ผ่านอีกถ้าฮาร์ดดิสก์มีประกัน ให้ส่งเครมคัรบผม

WIWAT
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2007, 03:45:42 PM »

ขอบคุณมากๆครับ กำลังจัดการอยู่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์