ถามเล่นๆ แต่สงสัยจริงๆ เรื่องหม้อแปลง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 03:51:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเล่นๆ แต่สงสัยจริงๆ เรื่องหม้อแปลง  (อ่าน 19408 ครั้ง)
rerk.com
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 07:28:33 AM »

รบกวนถามพี่ๆ ครับ
ผมสังเกตุดู ส่วนมากเห็นมีแต่ใช้หม้อแปลงซีคอร์ EI หรือสวิตชิ่งกัน
ทำไมไม่ค่อยเห็นใครใช้หม้อแปลงทอรอยด์กันครับ
แค่สงสัย Sad

peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 07:33:46 AM »

ลองตอบเล่นๆ
ต้องรู้ก่อนว่า จะเอาไปใช้งานด้านไหน  หากจ่ายไฟ ทั่วๆ ไปก็เเบบ EI  หากเอาไปใช้ในพวกเครื่องเสียงนิยมใช้เบบไทรอยด์  เพราะ มีคุณลักษณะเด่นดีกว่า หลายๆอย่าง ครับท่าน
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 07:36:20 AM »

ทอรอยแพง   จ่ายกระแสได้น้อย   บางครั้งต้องใช้ 2 ลูกใน 1 แท่น
pramas intapibul
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 08:59:50 AM »

หม้อแปลงเป็นแหล่งกำลังของเครื่องขยายาเสียงที่จำเป็นต้องใช้ให้พอกับวงจรที่ต้องการ  ตอนนี้ราคาของมันแพงขึ้นมาหากเป็นแอมป์บ้าน (ไม่ใช่ PA) ผมซื้อหม้อแปลงทอรอยด์ของร้านอมร  น่าจะมาจากจีน ขนาด 3 A ราคาประมาณ 350 บาท ถูกกว่าแบบEI ที่มีขาย
mangkornmung
member
*

คะแนน4

automobile_try@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 11:51:30 AM »

หม้อแปลงเป็นแหล่งกำลังของเครื่องขยายาเสียงที่จำเป็นต้องใช้ให้พอกับวงจรที่ต้องการ  ตอนนี้ราคาของมันแพงขึ้นมาหากเป็นแอมป์บ้าน (ไม่ใช่ PA) ผมซื้อหม้อแปลงทอรอยด์ของร้านอมร  น่าจะมาจากจีน ขนาด 3 A ราคาประมาณ 350 บาท ถูกกว่าแบบEI ที่มีขาย
มันก็ขึ้นอยู่ว่าเรามีเงินกี่บาทครับ ของผมใช้ ประมาณ 10 - 40 A ในการทำ Power amp ทอรอยด์เขาเขาดีจริง แต่ถ้า 10 - 40 A ที่ผมใช้คงไม่มีตังซื้อหรอกครับ อิอิอิ...ต้องมาใช้ ซีคอร์ ลองลงมาก็เจ้า EI นี่เหละครับ....ถูกดี...
rerk.com
member
*

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 12:12:02 PM »

มันก็ขึ้นอยู่ว่าเรามีเงินกี่บาทครับ ของผมใช้ ประมาณ 10 - 40 A ในการทำ Power amp ทอรอยด์เขาเขาดีจริง แต่ถ้า 10 - 40 A ที่ผมใช้คงไม่มีตังซื้อหรอกครับ อิอิอิ...ต้องมาใช้ ซีคอร์ ลองลงมาก็เจ้า EI นี่เหละครับ....ถูกดี...

ดีจริง
หมายถึง อะไรครับ กระแสไม่ตก ไม่ร้อน ไม่กวน แบบนี้หรือเปล่า
รบกวนพี่ๆ เปรียบเทียบราคาได้ไหมครับ ระหว่าง ทอรอยด์ EI สวิตชิ่ง และ ซีคอร์ ในสเปคที่เท่าๆกัน
คือผมคิดว่า บางครั้งมันก็มีคนอยากมี หรืออยากทำแอมป์ ที่มันดีที่สุด (สำหรับเขา) เผื่อจะได้ตัดสินใจลงทุนทำอะไรที่มันสุดๆ ไปเลย
 Cheesy
mangkornmung
member
*

คะแนน4

automobile_try@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 12:30:38 PM »

Sad  เกี่ยวกับแรงดันที่ครับ การสูญเสียน้อยกว่าซิคอร์และ EI ครับ
แก้ไขครับ เกี่ยวกับแรงดันครับ การสูญเสียน้อยกว่าซิคอร์และ EI ครับ
oo
วีไอพี
member

คะแนน55

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 07:10:45 PM »

ทอรอยแพง   จ่ายกระแสได้น้อย   บางครั้งต้องใช้ 2 ลูกใน 1 แท่น

ผมเห็นแอมป์ PA  ทั้งของใน(NPE รุ่นE4000)

oo
วีไอพี
member

คะแนน55

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 07:54:31 PM »

Fidex FPA-G12
เค้าก็ใช้หม้อแปลงเทอร์ลอยลูกเดียว 1200+1200 w
ข้อดี
จ่ายกระแสเร็วกว่า
เบากว่า
สัญญาณรบกวนน้อย
ความทนทาน  จากประสบการณ์ ของผมเองใช้เทอร์ลอย35-0-35/350VA + YAMAHA 2000  monoอัดกับ12นิ้ว6ดอกหม้อแปลงยังไม่ร้อนเลย ลองกับp.audio /p2242 15นิ้ว 3ดอกก็สบาย(อันต้องดูจากแหล่งผลิตด้วย)
มืข้อเสียอย่างเดียวคือราคาแพง
apisit sombutdee
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 09:34:10 PM »

ความคิดเห็นผมนะครับ  ผมว่าแกน EI  นี่ดีที่สุดแล้วครับจ่ายกระแสได้ดี  แต่กำลังศูนย์เสียจะมาก  กว่าแกนเทอร์ลอย
เท่าที่เคยเห็นนะครับ  EI  จะทนกว่าครับ   อ่ะลองคิดดูเล่นๆครับ  EI  เหล็กหุ้มลวด  แต่เทอร์ลอยลวดหุ้มเหล็ก  หม้อแปลงนะครับกำลังมันจะศูนย์เสียจะอยู่ที่แกน  ซึ่งจะทำให้แกนเกิดความร้อนครับ คุณคิดดูนะครับ  ระหว่าง  เหล็กหุ้มลวด  และก็ลวดหุ้มเหล็ก  เมื่อเหล็กมันร้อน  อย่างไหนจะทนกว่ากันครับ.
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 09:46:36 PM »

ผมว่า EI นะ ชนะใจผม

Sad Sad

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 10:03:55 PM »

ผมว่า EI นะ ชนะใจผม

Sad Sad
             ผมว่าด้วยครับ ลองหลายอย่างแล้ว ลงที่EI ครับ Smiley Smiley

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
oo
วีไอพี
member

คะแนน55

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 10:11:43 PM »

เพราะลวดหุ้มเหล็กนี่แหละครับมันจึงระบายความร้อนได้ดีกว่าเหล็กหุ้มลวด (ลองคิดดูว่าเหล็ก กับ ทองแดงโลหะชนิดไหนระบายความร้อนดีกว่ากัน)
แต่ด้วยประกาลทั้งปวงก็ต้องมาจบที่ EI
yut@
member
*

คะแนน5

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 12:38:32 AM »

ผมว่าเขายังติดปัญหาทางด้านราคาครับ เพราะภายในประเทศของเรายังไม่มีใครเขาผลิตออกมาขายกันอย่างแพร่หลาย ตอนนี้ที่เห็นถ้าเป็นของถูกๆแกนภายในจะเป็นแผ่นเหล็กขดเป็นวงกลมแล้วแต่งความสวยเอา...แต่ที่เป็นผงฝุนอัดนั้น...ราคาจะต่างกันครับเข้าเรียกว่าอะไรหน้อ...จำไม่ได้แล้ว
member
*

คะแนน565

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 08:08:31 AM »

ผมว่าเขายังติดปัญหาทางด้านราคาครับ เพราะภายในประเทศของเรายังไม่มีใครเขาผลิตออกมาขายกันอย่างแพร่หลาย ตอนนี้ที่เห็นถ้าเป็นของถูกๆแกนภายในจะเป็นแผ่นเหล็กขดเป็นวงกลมแล้วแต่งความสวยเอา...แต่ที่เป็นผงฝุนอัดนั้น...ราคาจะต่างกันครับเข้าเรียกว่าอะไรหน้อ...จำไม่ได้แล้ว
         อย่าไปคิดอะไรมากเลยครับ หม้อแปลงยี้ห้อเดียวกันตัวเท่ากันผมซื้อมาพร้อมกัน แต่ยังใช้งานได้ไม่เหมือนกันเลยครับ ผมโทรไปถามทางผู้ผลิต เขาบอกว่าหยิบผิดมารูปร่างหน้าตา เหมือนกันแต่เกรดของลวดผิดกัน การเกิดความร้อนไม่เท่ากัน ทั้งที่เราใช้ลองวงจรเดียวกันนี่แหละ
       จะเอาอะไรกับเมืองไทย ที่เราภูมิใจกันนักหนาครับ  Smiley

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 08:17:24 AM »

พี่น้อยภูมิใจจริงหรอครับ  Shocked  Shocked  Shocked  Shocked  Cool
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 10:40:12 AM »

จริงอย่างที่พี่ yut@ ว่าแหละครับ ตามจริงแล้วหมอแปลงที่มีประสิทธิภาพสูงสุดและการสูญเสียจากการทำงานน้อยสุดก็คือเจ้าเทอร์รอยนี่แหละ
รองลงมาก็เป็น ซีคอ และอีไอ ตามลำดับแต่ที่ไม่เห็นใช้กันเพราะว่าค่าตัวมันแพง จะเห็นในแอมป์ที่แบลนเนมเท่านั้น ระบดับรากหญ้าอย่างเราได้ใช้ซีคอ
กสุดยอดแล้วหละ  คำถามนี้เปรียบได้กับ แอมคลาส ดีกับคลาสเอบีเลยเน่อ

ทุกๆท่านคือครูเรา
Tanaitp926
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 01:20:06 AM »

เรื่องของหม้อแปลงเนีย  ที่จริงแล้วมันมาจากวิชาฟิกส์สิก 2  เรื่องการเหนี่ยวนำสนามแม่เหล็กไฟฟ้า  จากการทดลองนะครับ  แกนที่สามารถส่งผ่านกำลังได้ดีที่สุดคือแกนแบบปิดรูปตัวโอ  หม้อแปลงเนียมันจะประกอบไปด้วยขดลวดสองชุด  คือชุดปฐมภูมิ  ( หม้อแปลง แปลงแรงดันไฟฟ้าลง คือขด 220 เนียละ)  และอีกขดหนึ่งคือขดคือ  ชุดทุติยภูมิ  ( ชุดไฟออกจากหม้อแปลงแรงดันไฟฟ้าหรือ ขด  ไฟต่ำที่เรานำมาใช่งาน หรือชุดไฟออกเรียกง่าย )  ที่สงสัยมันตือระหว่างแกนรูปตัวอีไอ  กับ  รูปตัวโอ (ทอลอยย์) ใช่ม่ะ  คำตอบมันมีอยู่ว่า  รูปแกนตัวโอเนีย หรือ ทอรอยย์ที่เรียกกันเนีย ส่งผ่านกำลังไฟฟ้าได้ดีที่สุด เพราะว่าไม่มีรอยต่อ(มันเป็นชิ้นเดียวกัน)  นั้นก็ตือ  พลังงาน ที่ได้จากหม้อแปลงรูปตัวโอเนียจะได้มากกว่าตัว  อีไอ  เพระว่า  ตัวอีไอเนีย  มันยังมีรอยต่ออีก  ตรงไหนหรอ  ก็ตรงระหว่างตัวอีกับตัวไอไง  ตรงนี้ล่ะมันจะทำให้หม้อแปลงศูนย์เสียพลังงานไป  และก็จะเกิดความร้อน  ณ  จุดนี้  ทำให้มันร้อนง่ายกว่า  แกนรูปตัวโอ  ซึงไม่มีรอยต่อแบบนี้อยู่ส่วนที่ศุนย์เสียตรงนี้ก็จะไม่มี จึงทำให้มันสามารถจ่ายพลังงานออกมาได้แบบไม่ตก ต่อเนื่อง ความร้อยศูยน์เสียน้อยกว่า แบบแกนที่มีรอยต่อ (อีไอ)  นี้ล่ะข้อแตกต่างของแกนหม้อแปลงแบบ  อีไอ  กับแบบ  ทอยย์ลอย (รูปทรอยลอย์เหมื่อนตัวโอ เลยขอเรียกแกนว่าแกนแบบตัวโอ)  แต่ทำไมผู้ใช้จึงรู้ศึกว่าหม้อแปลงแกนอีไอจ่ายกำลังงานได้มากกว่าทอรอย์  ในขนาดเดียวกัน  ก็เพราะว่าขดลวดสองชุดไม่ได้พันทับกัน  การส่งผ่านสนามไฟฟ้าจึงส่งผ่านกับตัวแกนโดยตรง  และแกนดันมีขนาดใหญ่กว่าแบบทอรอยในหม้อแปลงขนาดเดียวกันซะอีก นี้ล่ะจึงทำให้หักลบกลบหนี้กันแล้วพอๆกัน  แต่ว่าอย่างที่บอกนะ หม้อแปลงตัวอีไอมีรอยต่อ ดังนั้นมันจะร้อนเร็วกว่าแบบไม่มีรอยต่อ (ทอยลอย์)  การพันลวดก็มีผลเมื่อนกันนะถ้าขดมันสั่นมันจะเสียดสีกันด้วยความเร็ว  50 รอยต่อวินาที 50 Hz  คิดดูมันก็เกิดศุนย์เสียได้ตรงจุดนี้เหมื่อนกัน  มันจะเกิดความร้อนได้   ฝ่ากไว้นิด  ค่าคงที่ของอากาศ  กับแกนเหล็กเนีย  ไม่เท่ากันนะ  ถ้ามีการพันซ้อนขดลวดกัน  มันจะทำส่วนที่เหนี่ยวนำไฟฟ้าด้วยอากาศมากกว่าแกนเหล็นนะ แต่ในเทอรอย  ลวดมันพันทับติดกันการเหนี่ยนนำสนามไฟฟ้าจึงส่งได้มองดูเหมื่อนแรง  แต่ความจริงมันไม่แรงนะ  เพระว่าค่าคงที่ ของอากาศ  กับ  เหล็กไม่เหมื่อนกัน ไปศึกษาเพิมเติมได้ใน  อีเล็กโตแมคนะ  รับลองซึ่ง  เรื่องสนามแม่เหล็กไฟฟ้า
dakdakdak
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 01:39:31 AM »

หม้อเเปลงกำลัง เป็น MVA  ก็เเกน EI  นอกจากทางกายภาพเเล้ว  มันน่ามีเหตุผลอยู่นะ  เเต่นึกไม่ออก
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:31:05 AM »

แล้วซีคอร์ล่ะ ไม่เห็นพูดถึง
wormkung
member
*

คะแนน3

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 11:48:36 AM »

ไม่เห็นพูดถึง แบบซีคอร์เลยอ่ะ
พอดีกะจะทำแอมป์สัก 1 ตัวเพิ่ม
เลยหาข้อมูลของ EI กับแบบ ซีคอร์

หนุ่มเมืองวาปีปทุม
ศิริคอมพ์&มิวสิค
รับซ่อม/จำหน่าย..คอมพิวเตอร์ Notebook พรินเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วงทุกชนิด..
บริการ..เครื่องเสียง..คาราโอเกะ..ในงานพิธีต่างๆ..
Tel.087-3590864
ติดต่อ..องค์การบริหารส่วนตำบลแคน  159 บ้านตำแย ม.2 ต.แคน อ.วาปีปทุม จ.มหาสารคาม 44120
member
*

คะแนน565

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 10:44:08 PM »

เลยหาข้อมูลของ EI กับแบบ ซีคอร์
      ณ วันนี้ผมก็เลือก ซีคอร์ ครับ แอมป์เต็ม ความร้อนน้อย น้ำหนักเบากว่าEI ถ้าแอมป์เต็มเหมือนกัน อัดได้ดีเหมือนกันผมก็ใช้มาประมาณ 40ลูกแล้ว ก็ไม่เห็นว่ามีอะไรผิดพลาด
     ก่อนจะต่อเครื่องขยาย ถ้ามีหม้อแปลงอยู่แล้วหรือซื้อหม้อแปลงมา ก็ขอให้เอาหม้อแปลงเป็นที่ตั้งครับ ถ้าจำนวนคู่ของ Out put มันแมทกันกับหม้อแปลงก็จะไม่ร้อนในขณะที่ขับโอห์มต่ำ อย่างหม้อแปลงซีคอร์ที่ผมทดสอบนั้นเรื่องมีอยู่ว่า ถ้าเราจัดทุกอย่างลงตัวเปิดเพลงทั้งวันก็แค่อุ่นๆ ไม่เกิดความร้อนแบบEI แต่ถ้าคู่Out putมากกว่ากระแสของหม้อแปลงเมื่อเราขับโอห์มต่ำ ความร้อนจะเกิดครับ  อย่างเช่นที่ผมทดลองใช้ 15แอมป์ขับTRข้างละ 8คู่ เมื่อเราขับ 4โอห์มหม้อแปลงจะร้อน แล้วตอนเราเร่งจะเหมือนไม่คล่องตัว แต่พอลดTR Out putเหลือข้างละ 5คู่เร่งเสียงได้ดีกว่าครับ อย่าไปคิดว่าOut putมากแล้วจะดังขึ้นนะครับ ในเมื่อกระแสเท่าเดิม HAPPY2!! HAPPY2!!

Chath
member
*

คะแนน5

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 06:11:36 AM »

ลองดูซีคอร์ของค่ายนี้ดูครับ  MC TRANSFORMER   
 http://www.un-soundsales.com/board/index.php?topic=73.0

เห็นเขาว่าสัญญานรบกวนไม่มีเลย 
Tanaitp926
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 10:58:36 AM »

[ Cool  lv!   THANK!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์