ไดโอดครับท่าน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 10:32:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไดโอดครับท่าน  (อ่าน 14022 ครั้ง)
putawan
member
*

คะแนน5

ความขยั่นคือความสำเร็จ

namoma@thaimail.com
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 11:16:40 AM »

มีสมาขิกท่านใดพอจะอธิบายว่าเขาใช้ไดโอดแค็มปิ๊งทางเอ้าพุตทำไมเพื่ออะไรมีจุดประสงค์ใด

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 11:19:31 AM »

อิอิ มันง่ายเกินไป รอท่านอื่นมาตอบให้ดีกว่ารับ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 11:21:25 AM »

เพื่อให้ TR out ทำงานได้ดี และมีเสถียรภาพ มั่งครับ  ใครรู้จริง ตอบด้วยครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
putawan
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 12:18:02 PM »

มีความรู้ก็แบ่งปันกันบ้างท่านหลงคนที่ไม่รู้ก็มีมากโดยเฉพาะผมที่ไม่ได้เรียนมากจะไม่รู้เลยช่วยตอบใหมากๆหน่อยครับสำหรับคนที่ไม่รู้
tiwa
member
*

คะแนน4

digitclass@live.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 12:30:33 PM »

ในอุปกรณ์ที่เป็นตัวเหนี่ยวนำเป็นส่วนประกอบ (Inductor) เช่น Relay , DC Motor , Servo Motor หรือว่าลำโพงของเรานี่เอง ในวงจรที่ใช้ในการขับกระแสเพื่อ Drive load ประเภทนี้ จะมีการต่อ Diode เพื่อป้องกันกระแสย้อนกลับที่เกิดขึ้นจาก load ในช่วงที่วงจร Drive ของเราหยุดทำงาน ซึ่ง Inductor เป็นอุปกรณ์สะสมพลังงาน  Diode ที่ต่อนี้ก็เพื่อให้กระแสย้อนกลับที่เกิดจาก Inductor ที่อยู่ในลำโพง ไหลผ่าน Diode นี้กลับไป เพื่อไม่ให้แรงดันและกระแสที่เกิดขึ้นนี้ทำความเสียหายกับชุดขับกระแสของเราครับ.. Cool
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 12:31:49 PM »

เพื่อป้องกันแรงไฟทรานเชี้ยนซึ่งมีค่าสูงย้อนกลับขั้วครับ เพราะลักษณะการทำงานของลำโพงคือคอยล์ตัวหนึ่ง ...
..ทดลองวัดขดไฟเข้าของทรานสฟอร์เมอร์220v.ตั้งมิเตอร์Rx1 ใช้มือจับที่สายเปลือยของทรานสฟอร์เมอร์ด้วยนะครับ แตะ ...ปล่อย ...แตะ ...ปล่อย ... แล้วจะเข้าใจการทำงานของแรงไฟย้อนกลับครับ  Tongue
http://www.google.co.th/search?q=back+emf&hl=th&start=40&sa=N
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 01:09:48 PM »

ความหมายมันก็ตรงๆ .......

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
putawan
member
*

คะแนน5

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 06:08:19 PM »

ต้องขอขอบคุณสมาขิกทุกท่านที่ตอบเพื่อเป็นวิทยาทานสำหรับคนรู้น้อยแต่ที่ผมได้ฟังจากช่างบางคนก็บอกว่าให้เราต่อแค็มปิ๊งไว้เพื่อไปขับลำโพงอะไรก็ได้เราไม่รู้จักค่าของโอมห์ของลำโพงไม่รู้คำพูดนั้จริงหรือไม่แล้วมันจะไม่เกิดเสียหายแก่ tr output หรือครับ
thorngbai
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 12:45:44 PM »

อิอิ มันง่ายเกินไป รอท่านอื่นมาตอบให้ดีกว่ารับ
ความหมายมันก็ตรงๆ .......
Sad Sad Sad

แบ่งปันความคิด ไม่ยึดติดผลประโยชน์แห่งตน
r6448
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 09:38:34 PM »

เพื่อป้องกันแรงไฟทรานเชี้ยนซึ่งมีค่าสูงย้อนกลับขั้วครับ เพราะลักษณะการทำงานของลำโพงคือคอยล์ตัวหนึ่ง ...
..ทดลองวัดขดไฟเข้าของทรานสฟอร์เมอร์220v.ตั้งมิเตอร์Rx1 ใช้มือจับที่สายเปลือยของทรานสฟอร์เมอร์ด้วยนะครับ แตะ ...ปล่อย ...แตะ ...ปล่อย ... แล้วจะเข้าใจการทำงานของแรงไฟย้อนกลับครับ  Tongue

ในอุปกรณ์ที่เป็นตัวเหนี่ยวนำเป็นส่วนประกอบ (Inductor) เช่น Relay , DC Motor , Servo Motor หรือว่าลำโพงของเรานี่เอง ในวงจรที่ใช้ในการขับกระแสเพื่อ Drive load ประเภทนี้ จะมีการต่อ Diode เพื่อป้องกันกระแสย้อนกลับที่เกิดขึ้นจาก load ในช่วงที่วงจร Drive ของเราหยุดทำงาน ซึ่ง Inductor เป็นอุปกรณ์สะสมพลังงาน  Diode ที่ต่อนี้ก็เพื่อให้กระแสย้อนกลับที่เกิดจาก Inductor ที่อยู่ในลำโพง ไหลผ่าน Diode นี้กลับไป เพื่อไม่ให้แรงดันและกระแสที่เกิดขึ้นนี้ทำความเสียหายกับชุดขับกระแสของเราครับ.. Cool

กระแส หรือ แรงดันย้อนกลับ  มีที่มาอย่างนี้ครับ  เมื่อเราปล่อยกระแสไหลผ่านขดลวด  ทำให้เกิดสนามแม่เหล็ก   เมื่อเราหยุดจ่ายกระแสทันที สนามแม่เหล็กจะยุบตัวตัดกับขดลวด   สนามแม่เหล็กตัดผ่านขดลวดเกิดกระแสไหลในทิศทางตรงข้ามกับที่ไหลเข้าทีแรก  โดยกระแสที่ไหลกลับมานี้จะมีแอมปลิจูดสูงกว่าตอนที่ไหลเข้าครับ Tongue

หลอดฟลูออเรสเซนต์ก็ใช้หลักการนี้ในการจุดไส้หลอดครับ   บัลลาสต์เป็นขดลวด อนุกรมอยู่กับสตาร์ทเตอร์ คอนแทคของสตาร์ทเตอร์จะเกือบๆติดกัน  พอกดสวิทช์ON จะมีแรงดันตกคร่อมที่หน้าคอนแทคของสตาร์ทเตอร์ เพราะมีอิเล็กตรอนมาอยู่เป็นจำนวนหนาแน่นเพราะเป็นจุดที่มีโอกาสจะข้ามไปอีกฝั่งหนึ่งได้ง่ายที่สุด  และเมื่ออิเล็คตรอนและโปรตรอนมาอยู่ใกล้กันจึงเกิดแรงดึงดูดกัน เกิดความร้อน ทำให้คอนแทคงอเข้ามาสัมผัสกัน   คอนแทคสัมผัสกันกระแสผ่านสะดวก   คอนแทคจึงเย็นลง  แยกออกจากกันเปิดวงจร ทำให้กระแสไหลผ่านขั้วหลอดอีกด้านหนึ่งเป็นการอุ่นไส้หลอด  ผ่านขดลวดบัลลาสต์  ครบวงจร บัลลาสต์เกิดสนามแม่เหล็ก เป็นผลให้สนามแม่เหล็กที่บัลลาสต์เกิดการยุบตัว ตัดกับสนามแม่เหล็กของตัวเอง 
เนื่องจากในขณะที่หน้าสัมผัสสตาร์ทเตอร์เปิดวงจรนั้น  กระแสในวงจรยังเท่าเดิมอยู่เพราะตัวเหนี่ยวนำจะพยายามรักษาสนามแม่เหล็กให้คงที่ ชั่วขณะนั้นU=IR แต่ความต้านทานสูงขึ้น เป็นผลให้ แรงดันสูงขึ้นชั่วขณะ  ทำให้เกิดแรงเคลื่อนเหนี่ยวนำสูงมาก เกิดขึ้นที่ขั้วหลอด    ทำให้อิเล็กตรอนวิ่งผ่านจากขั้วหนึ่งไปยังอีกขั้วหนึ่งได้  กระแสผ่านหลอดครบวงจร

Embarrassedถือโอกาสทบทวนความรู้หน่อย   ไม่ค่อยได้ใช้นานแล้ว  Grin
prawit penboon
member
*

คะแนน35

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 02:53:57 PM »

ความหมายของมันก็คือ ทำให้ พีค รีเวอร์ด ค่อยๆจางหาย
Kra-dook
member
*

คะแนน5

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:52:48 PM »

ขอขอบคุณ
ท่าน putawan ผู้ที่ตั้งคำถามนี้ครับ
ขอขอบคุณ
ท่าน tom ele
ท่าน tiwa
ท่าน ช่างเล็กๆ(LSV)
ท่าน thorngbai
ท่าน r6448
ท่าน prawit penboon
ที่มาร่วมกันแบ่งปันความรู้ ทำให้คนที่ยังไม่รู้ได้รู้ครับ
dekchaymax
member
*

คะแนน21

พยายามคือความสำเร็จ

dekchaymax@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 08:44:23 AM »

ท่านหลงครับผมทราบว่าท่านน่ะเป็นเทพทางด้านนี้ครับแต่ว่าถ้าท่านไม่อยากตอบก็ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ คนที่ไม่รู้ก็มีเยอะที่อยากรู้และรอคำตอบอยู่ครับ
ขอบคุณทุกคำตอบครับ จากใจจริง

* ปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านผู้แบ่งปันความรู้แก่ บุคคลอื่นเถิด *ตะโกนทั่วไทย v.3 (โทรคมนาคม 3 เทคนิคนครราชสีมา)
สุรินทร์ FC..ในดวงใจ ทีมชาติไทยในสายเลือด
บฉ-9563 สุรินทร์

rerk.com
member
*

คะแนน5

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 09:30:43 AM »

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่สามารถค้นหาตัวตนที่แท้จริงของคนได้ Sad
tuk_12
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 08:11:10 PM »

ใช่ครับ..ขอสนับสนุนอีกแรง ..คนที่ไม่รู้ก็จะได้รู้..หรือหายสงสัย และต่อไปก็จะเป็น เทพ... Cheesy
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 09:02:08 PM »

ท่านหลงครับผมทราบว่าท่านน่ะเป็นเทพทางด้านนี้ครับแต่ว่าถ้าท่านไม่อยากตอบก็ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ คนที่ไม่รู้ก็มีเยอะที่อยากรู้และรอคำตอบอยู่ครับ
ขอบคุณทุกคำตอบครับ จากใจจริง
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่สามารถค้นหาตัวตนที่แท้จริงของคนได้ Sad
ใช่ครับ..ขอสนับสนุนอีกแรง ..คนที่ไม่รู้ก็จะได้รู้..หรือหายสงสัย และต่อไปก็จะเป็น เทพ... Cheesy

จะให้ผมบอกทุกเรื่องผมว่ามันก็ไม่ไช่นะครับ.....งานผมก็มีเหมือนกัน จะมานั่งบอกท่านทั้งหมด ผมคงจะต้องไม่ต้องทำอะไร สิ่งที่ผมเรียนมาบางอย่างมันก็ต้องเก็บไว้เป็นวิชาของผมบ้างอะไรพอแบ่งผมก็แบ่งให้ ........นี่มันคือสังคมออนไลนท์.....อีกอย่างถ้าผมตอบไปหมดแล้วเพื่อนช่างเค้าจะคิดยังไงกับผมครับ........ทั้งเว็บผมตอบคุมอยู่คนเดียว.....อีกอย่างแค่ไดโอดยังไม่รู้ว่าทำงานอย่างไร...ผมก็จนปัญญาช่วย.....ผมเองก็อยากให้คนอื่นตอบบ้าง

การที่มาเจอคนมากหน้าหลายตา .....นิสัยคนก็หลายนิสัย .......
ผมไม่ซีเรียดหรอก .......

ท่านคิดดู ผมเสียเงิน ปีละเป็น แสน...เพื่อเรียนหาความรู้
กับท่าน เสียเงินค่าเน็ท ชม.ละ 15 บาท...เพื่อเรียนหาความรู้
ก็ได้ครับถ้าผมไม่ตอบแค่นี้มันจะเป็นเรื่อง ก็ไม่ได้ว่าครับ ด่าผมเลยครับ....เอาแม่งแบบแสบๆเลยครับ

ผมจะตอบก็ต่อเมื่อผมอยากตอบ

แค่ไดโอดท่านยังไม่รู้ว่ามันทำงานอย่างไร แล้วทรานซิสเตอร์  มอสเฟท.......ผมเดาไว้เลยท่านก็ไม่รู้ว่ามันทำงานอย่างไร
กระแสAC กระแสDCผมก็ว่าท่านก็ไม่รู้............เลิกทำเถอะครับ ....ไปเชื่อมผลไม้ขายดีกว่า....ดีกว่ามานั่งปวดหัว

Kvansoon
member
*

คะแนน2

อย่าท้อในสิ่งที่ยังไม่ทำ

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 09:15:36 PM »

ท่าน หลง สุรินทร์  Angry แล้วเห็นไหม Cheesy

putawan
member
*

คะแนน5

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 10:17:53 PM »

ใจเย็นๆครับเราพี่น้องกันคนที่รักเสีบงดนตรีเหมือนกันเย็นไว้อย่าทะเลาะกันเลยครับ
thorngbai
member
*

คะแนน2

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 10:47:23 PM »

เห็นด้วยครับท่าน...เขาอาจล้อเล่นแต่หนักไปหน่อย (ผมยังเล่นด้วยเลย)
ใจเย็นๆครับเราพี่น้องกันคนที่รักเสีบงดนตรีเหมือนกันเย็นไว้อย่าทะเลาะกันเลยครับ

แบ่งปันความคิด ไม่ยึดติดผลประโยชน์แห่งตน
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 03:22:06 PM »

ท่าน หลง สุรินทร์  Angry แล้วเห็นไหม Cheesy
เห็นด้วยครับท่าน...เขาอาจล้อเล่นแต่หนักไปหน่อย (ผมยังเล่นด้วยเลย)

ผมก็เห็นใจนะ .....แต่พวกคนบางคนกลับเอาแต่ได้อย่างเดียว.....อะไรที่ไม่ได้ก็โวยวายเอา.....

nj audio
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 04:04:20 PM »

ผมได้อ่านกระทู้มาตลอด ครับ ผมคิดว่าคนบ้างคนที่เข้ามาตั้งกระทู้ บางคน
ไม่ได้เป็นช่างหรอกครับ แต่อยากรู้ความหมายของ อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์
ก็เลย โพส ถามคำถามเพราะอยากจะรู้ว่าอุปกรณ์ตัวนั้นทำงานอย่างไรนะครับ
ผมอาจจะอายุน้อยกว่าท่านหลายๆคนครับ แต่ผมไม่ได้ดูถูหรือสอนใครทั้งนั้นครับ
           ผมก็ช่างอิเล็กทรอนิกส์ คนหนึ่ง  ลูกพระวิษณุ เหมือนกัน
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 05:19:28 PM »

ผมรู้แค่ไดโอดคือตัวป้องกันกระแสไหลย้อนกลับเท่านั้นเองครับ Lips Sealed
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 06:01:09 PM »

หมั่นหาความรู้ใส่ตัวเองครับ วันนี้เราเป็นคนถามวันหน้าจะได้เป็นคนตอบครับ ไต่เต้าครับจากประทวน ไปสัญญบัตร  จะได้ออกคำสั่งบ้าง

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 07:15:18 PM »

หมั่นหาความรู้ใส่ตัวเองครับ วันนี้เราเป็นคนถามวันหน้าจะได้เป็นคนตอบครับ ไต่เต้าครับจากประทวน ไปสัญญาบัตร  จะได้ออกคำสั่งบ้าง
Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์