มีจุดสีขาว เป็นเม็ดเท่าเม็ด พิกเซล บนจอ LCD
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 08:25:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีจุดสีขาว เป็นเม็ดเท่าเม็ด พิกเซล บนจอ LCD  (อ่าน 5427 ครั้ง)
wutgame
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 05:58:53 PM »

มีเม็ดสีขาวที่จอ LCD ของผม เม็ดเล็กๆเท่าจุดพิกเซล มี 5 เม็ดอยู่ติดๆกันแสดงตลอดเลย  ตอนแรกก็นึกว่าจอของผมจะเกิดเป็นเดทพิก แต่ตอนบู๊ตเข้าวินโดว์จนเครื่องเกือบเข้าหน้าจอปรกติก กลับไม่มีเม็ดสีขาวนี้เลย แต่พอเริ่มบู๊ตโปรแกรมพร้อมใช้งานก็เริ่มเกิดเม็ดสีขาวขึ้นมา บางครั้งเม็ดนี้จะอยู่ติดขอบบนจอ จนเกือบพ้นขอบ สักพักจะเลื่อนลงมาแสดงอยู่แถวกลางๆจอ เป็นเม็ดสีขาว 5เม็ด ไม่ทราบว่าใครเคยเจอบ้าง ผมใช้จอ LCD SYNC MASTER 932B+ 19 นิ้ว วินโดว์ XP SP2  เกิดจากการ์ดจอหรือเปล่า แต่ผมลองเอาการ์ดจอออก มาใช้ออนบอร์ดก็ยัมีอยู่ เกิดจากไวรัสผมก็สแกนบ่อยมากไม่หายเหมือนกัน ลองเอาไดร์เวอร์การ์ดจอ ออกแล้วลงใหม่ก็ไม่หายผมใช้การ์ดจอ GF 6200 A 256MB หรือเป็นจากสาเหตุใหนท่านใดรู้สงเคระห์ผมด้วยครับ  ฉงน งงเหลือหลายครับ  อย่างที่บอก ผมเล่นเกมส์ไม่มีเลย จุดสีขาวๆที่ว่าหน้าจอก็แสดงสีได้ปรกติกทุกพิกเซล แต่ใช้โปรแกรมบางโปรแกมมันมีจุดสีขาวนี้ บางโปรแกมก็ไม่มี งงๆ

tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 06:28:43 PM »

ลองเปลี่ยนจอคับ แล้วท่านจะได้รู้ว่ามันเกิดจากอะไร จะได้แก้ไขตรงจุดคับ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
wutgame
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 06:54:54 PM »

ผมมีจออยู่จอเดียวครับ พอมีวิธีอื่นอีกเปล่าครับ
sss
member
*

คะแนน23

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 11:38:56 PM »

ลองใช้โปรแกรมนี้ครับเล็กดี

http://www.dps.uk.com/downloads/freeware/DPT.exe
wutgame
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 09:55:16 AM »

ลองแล้วครับ ไม่หายครับ แปลกตรงที่ตอนอยู่หน้าจอ ล็อกออนไม่มีสักเม็ด พอล๊อกออนเข้ามาขึ้นมาเลย เศร้าจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์