อยากถามเรื่องsubคับผม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 09:16:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องsubคับผม  (อ่าน 1724 ครั้ง)
chaiyapob
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 04:43:21 PM »

1.คําว่า ออเดอร์  คือไรหลอคับ
2.ออเดอร์ ที่1 ต่างกลับ ที่2 ยังไงคับ
ขอบคุณมากคับ

fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 07:06:57 PM »

ออเดอร์...นิยามให้ไม่ถูกครับผมแต่อธิบายได้ครับ

ออเดอร์(order)ถ้าแปลความหมายตรงๆตัวจะแปลว่าอันดับครับ แต่ทีนี้ถ้านำมาใช้ในระบบเครื่องเสียงมันจะหมายถึงค่าความชันของกราฟในความถี่ที่เราตัดทิ้ง(cut-off) ซึ่งมันก็มีได้ทั้ง Low cut กับ Hi cut ใช่มั๊ยครับ??

เรามาดูกันต่อว่าออเดอร์เนี่ยมันมีกี่ชนิดและแต่ละชนิดต่างกันอย่างไร

ออร์เดอร์ที่พบเห็นได้ในปัจจุบันโดยทั่วๆไปแล้วจะพบได้ 4แบบซึ่งแต่ละแบบก็จะมันก็จะมีค่าความชันของกราฟที่ต่างกัน(ดูที่รูปเดี๋ยวจะเข้าใจเองครับ)

ออเดอร์ที่ 1 (1st order) ความชันของกราฟจะมีค่า 6dB/octave
ออเดอร์ที่ 2 (1nd order) ความชันของกราฟจะมีค่า 12dB/octave
ออเดอร์ที่ 3 (3rd order) ความชันของกราฟจะมีค่า 18dB/octave
ออเดอร์ที่ 4 (4th order) ความชันของกราฟจะมีค่า 24dB/octave

จะเห็นได้ว่าออเดอร์ที่เพิ่มขึ้นค่าความชันของกราฟก็จะยิ่งเพิ่มขึ้นด้วย

และโดยส่วนมากแล้วพวกค่าออเดอร์นี่จะพบได้ในครอสโอเวอร์,เนตเวิร์ค,EQ,หรือแม้กระทั่งตู้ลำโพงบางชนิดครับผมหรือทุกๆอย่างที่เกี่ยวข้องกับเรื่องความถี่ของเสียง

ยิ่งสมัยนี้เทคโนโลยีก้าวไกลไปมากเครื่องมือหรืออุปกรณ์แพงๆบางยี่ห้อเขาสามารถทำได้ถึง 24dB/octave แล้วนะครับผม เยี่ยมมาก
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 07:09:28 PM »

มือไวไปนิดนึงขอแก้คำผิดครับผม

ยิ่งสมัยนี้เทคโนโลยีก้าวไกลไปมากเครื่องมือหรืออุปกรณ์แพงๆบางยี่ห้อเขาสามารถทำได้ถึง 48dB/octave แล้วนะครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์