ระหว่าง ตู้w กับตู้ ลูกเต๋า อันไหนดังหนัก กว่ากัน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 11, 2024, 03:18:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง ตู้w กับตู้ ลูกเต๋า อันไหนดังหนัก กว่ากัน  (อ่าน 26016 ครั้ง)
sakda108
member
*

คะแนน0

รักเครื้องเสียง

« เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 07:03:22 PM »

ระหว่าง ตู้w กับตู้ ลูกเต๋า อันไหนดังหนัก  กว่ากัน และ ลูกเต๋า กับw  ความแตกต่างของเสียง มันเป็นอย่างไร  แล้วอันไหนเขานิยมไช้กัน  Sad Sad

ctongy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 09:28:40 AM »

ทั้ง 2 แบบ ดังดี ทั้งคู่ แต่อยู่ที่ว่าจะไปใช้งานอะไร  เชิญท่านต่อไปครับ เยี่ยมมาก

P.computerservice   ซ่อม computer ,Nootbook , printer ติดตั้ง tank 
รับ งานเครื่องเสียง งานคาราโอเกะ  แห่เธค และงานพิธีต่างๆ
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 03:45:36 PM »

ตามนั้นเลยครับ

ชอบหรือไม่ชอบ

เหมาะสมหรือไม่เหมาะสม อันนี้แล้วแต่เลยครับผม เยี่ยมมาก
buntengbantung
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 04:50:08 PM »

เห็นด้วยทั้งสองคนครับครับ  เรื่องเสียงหนัก แล้วแต่ชอบจริงๆ  แต่ถ้าเรื่องน้ำหนัก ผมว่า  W  กินขาดครับ Roll Eyes Roll Eyes เยี่ยมมาก
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 05:15:59 PM »

สิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือเสียงเบสนั้นมีโน็ตหรือไม่  โน็ตคือ  การเปลี่ยนแปลงของเสียงเบสที่เป็นเสียงสูง
ไล่มาเสียงต่ำำโดยที่เราใช้หูฟังได้ชัดเจน นี่คือหลักการฟังเสียงเบสของนักฟังตามนิตยสารเครื่องเสียง
ทั้งหลาย  ส่วนดังมากน้อยนั่นก็อีกประเด็นหนึ่งครับ  ถ้าเทียบกันก็ต้องเทียบกันทุกๆด้าน
เช่น เสียง ราคาทั้งหมด ขนาด น้ำหนัก และแอมป์ที่จะขับด้วยนะครับ
Mr.PHAIBOON H.V. MAN
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 06:09:41 PM »

ตู้  W  ผมเคยใช้นะ  มันมีอะคูสติกที่ทำให้เสียงพุ่งไปไกลกว่า  ถ้าฟังใกล้มันไม่ค่อยไพเราะเท่า  เหมาะสำหรับสนามกว้างๆ 
sakda108
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 08:03:42 PM »

อ๋อ  ครับ ผมเข้าใจแล้ว     ครับ  แต่ ถ้าเราจะใช้ทั้ง2สูตร ใช้ร้วมกันมันจะใช้ได้ไหมครับ  ตัวหนึ่งหนักไกล้ ตัวหนึ่งหนักไกล มันจะรัวไหมครับ THANK!!
nichapat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 08:56:17 PM »

ความเห็นผมนะครับ ตู้ W ให้เสียงไกลแต่มีความกระด้าง ฟังเบสไม่เป็นโน๊ต เหมาะกับเพลงประเภท Dance ,hip hop ที่ให้ความอึกทึก กลางแจ้งเหมาะ แต่ในห้องฟังไม่ได้ศัพท์
ส่วนตู้แบบ Bass Reflect และ band pass ให้เสียงที่เคลียร์กว่า ฟังเป็นโน๊ต แต่เดินทางไม่ไกล เหมาะกับงาน indoor
สำหรับคนที่ต้องการเดินเสียงไกล ครอบคลุมพื้นที่ และให้การตอบสนองเสียงเบสราบเรียบ ฟังนิ่มลึก แต่แฝงด้วยพลังของ punch ผมแนะนำ เป็น แบบ Horn ครับ แต่ตู้จะใหญ่กว่า ตู้แบบ Reflect และ band pass  มี bass horn หลายตู่ที่มีขนาดเล็กกว่า ตู้ W อีก ลองหาใน web ดูครับ ผมแนะนำให้ทำอย่างน้อยข้างละสองตู้นะครับ แล้ววางให้ปากของ Horn ชิดกันเพื่อเสริมขนาดของปาก Horn ให้ใหญ่ขึ้น ซึ่งจะทำให้ได้เบส ลึกลงอีก (ตามหลักของ การ design horn)
ระบบเสียงที่ดีนะครับจะต้องฟังชัดเจน ฟังดูอิ่ม ฟังได้นานโดยไม่มีอาการล้าของหู 
sakda108
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 09:45:27 PM »

ครับเข้า ใจแล้วครับ  หิว
sakda108
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 09:46:15 PM »

ใครมีความคิดเห็น อื่นๆๆ ก็โพดมาได้นะครับ
mhootone
member
*

คะแนน20

www.mtsat.tk

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 09:01:23 AM »

55 ตู้ w ครับกินขาดกลางแจ้ง วงหมอลำซิ่ง ข้างละ 3 ใบเลือเฟือตึบ ดีดังไกลเสียงไม่ขี้เหล่ ผมลองมาหลายสูตรแล้วสุดท้ายจบที่ w 108 rm-tec ครับ
หรือ compact ก็ได้

042-871327
mhootone
member
*

คะแนน20

www.mtsat.tk

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 09:03:16 AM »

สูตร rm-tec ใช้ไม้อัด 2 แผ่นพอดีครับเสียงแน่นดี

042-871327
P-AMP sound
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 10:11:14 PM »

ระหว่าง ตู้w กับตู้ ลูกเต๋า  เราควรเลือกซักอย่างครับ อย่าใช้รวมกันเพราะเสียงกระเดืองที่ออกมามันจะไปคนละที่ ฟังไม่แน่นและหน้ารำคาน
ระหว่าง ตู้w กับตู้ ลูกเต๋า  ผมว่าลูกเต๋าดังไกลกว่านะ เพราะผมใช้อยู่จำนวนเท่ากันกินขาดครับ  ท่านอืนว่าไงครับ
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 02:38:42 AM »

ใช้ 2 สูตรต่างกันได้มั๊ย?? ใช้ได้ครับแต่ต้องแน่ใจว่าตู้ทั้ง 2 สูตรนั้นมีเฟสตรงกัน หมายถึงว่ารูปคลื่นที่ออกมานั้นมีจุดที่ออกมาเป็นจุดเดียวกัน ไม่ใช้ตัวนึงเริ่มที่ 0 องศา แต่อีกตัวนึงเริ่มที่ 180 องศา ถ้าอย่างนี้เฟสชิป เสียงหายแน่นอนครับ

ตู้ต่างสูตร ดอกต่างรุ่นต่างยี่ห้อกัน ค่าย่อมไม่เหมือนกันแน่นอนครับผม เยี่ยมมาก
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 03:42:52 AM »

ใช้ 2 สูตรต่างกันได้มั๊ย?? ใช้ได้ครับแต่ต้องแน่ใจว่าตู้ทั้ง 2 สูตรนั้นมีเฟสตรงกัน หมายถึงว่ารูปคลื่นที่ออกมานั้นมีจุดที่ออกมาเป็นจุดเดียวกัน ไม่ใช้ตัวนึงเริ่มที่ 0 องศา แต่อีกตัวนึงเริ่มที่ 180 องศา ถ้าอย่างนี้เฟสชิป เสียงหายแน่นอนครับ

ตู้ต่างสูตร ดอกต่างรุ่นต่างยี่ห้อกัน ค่าย่อมไม่เหมือนกันแน่นอนครับผม เยี่ยมมาก

ใช่ครับ เพราะฉะนั้นการจะใช้ตู้หรือจะทำตู้ขอให้ใช้แบบเดียวกันถึงจะดี บางคนชอบของคนโน้นชอบของคนนี้แล้วก็ซื้อเอามาใช้ร่วมกันแล้วเสียงไม่ดี ก็มาบอกว่าเสียงตู้ของเขาไม่ดี ทั้งๆที่ไม่เกี่ยวกันเลย  Tongue

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
sakda108
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 12:59:40 PM »

อีคำถามครับ          แล้ว ทำไม ผมเห็นเขาเอา ปาบเซียน มาใช้ ร้วม กันระครับ       หิว หิว หิว
SerdSound
member
*

คะแนน0

พัฒนา คือ สร้างสรรค์ ไม่หยุดอยู่กับที่

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 02:27:05 PM »

ความเห็นผมนะครับ ตู้ W ให้เสียงไกลแต่มีความกระด้าง ฟังเบสไม่เป็นโน๊ต เหมาะกับเพลงประเภท Dance ,hip hop ที่ให้ความอึกทึก กลางแจ้งเหมาะ แต่ในห้องฟังไม่ได้ศัพท์
ส่วนตู้แบบ Bass Reflect และ band pass ให้เสียงที่เคลียร์กว่า ฟังเป็นโน๊ต แต่เดินทางไม่ไกล เหมาะกับงาน indoor
สำหรับคนที่ต้องการเดินเสียงไกล ครอบคลุมพื้นที่ และให้การตอบสนองเสียงเบสราบเรียบ ฟังนิ่มลึก แต่แฝงด้วยพลังของ punch ผมแนะนำ เป็น แบบ Horn ครับ แต่ตู้จะใหญ่กว่า ตู้แบบ Reflect และ band pass  มี bass horn หลายตู่ที่มีขนาดเล็กกว่า ตู้ W อีก ลองหาใน web ดูครับ ผมแนะนำให้ทำอย่างน้อยข้างละสองตู้นะครับ แล้ววางให้ปากของ Horn ชิดกันเพื่อเสริมขนาดของปาก Horn ให้ใหญ่ขึ้น ซึ่งจะทำให้ได้เบส ลึกลงอีก (ตามหลักของ การ design horn)
ระบบเสียงที่ดีนะครับจะต้องฟังชัดเจน ฟังดูอิ่ม ฟังได้นานโดยไม่มีอาการล้าของหู 
    เห็นด้วยครับ....เดิมทีผมเล่นตู้ W มีปัญหาเรื่องตู้มีขนาดใหญ่..พอมาคบกับHorn 186  แจ๋วครับ.....ดังไกลดี  แต่ว่าต้องปรับปรุงนิดหน่อย  ใหม่ๆ ลำโพงขาดบ่อย เลยเจาะรูระบายที่ด้านหลัง...แก้ปัญหาได้ครับ  ใช้มาจนทุกวันนี้ก็ไม่มีปัญหาครับ  ดังแน่นๆ ..แบบเจ็บหน้าอกเลย  ขนาดลงดอกแค่ Accord Pro ทู เอง..
ton197
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 04:25:48 PM »

Embarrassed  ผมว่าตู้wเสียงเบสลึกกว่าตู้ลูกเต๋าคับ
ctongy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 08:20:33 PM »

ผมว่าไม่เป็นความจริง  ลองแล้วลำโพง ยี้ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกัน ตู้คนละแบบ   W เบส ลงลึกไม่เท่า  ลูกเต๋า 

P.computerservice   ซ่อม computer ,Nootbook , printer ติดตั้ง tank 
รับ งานเครื่องเสียง งานคาราโอเกะ  แห่เธค และงานพิธีต่างๆ
ctongy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 08:21:41 PM »

แต่ W แสดง สด สนุก  กว่า ลูก เต๋า

noijungza-
member
*

คะแนน0

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 08:53:54 PM »

เห็นด้วยครับ....เดิมทีผมเล่นตู้ W มีปัญหาเรื่องตู้มีขนาดใหญ่..พอมาคบกับHorn 186  แจ๋วครับ.....ดังไกลดี  แต่ว่าต้องปรับปรุงนิดหน่อย  ใหม่ๆ ลำโพงขาดบ่อย เลยเจาะรูระบายที่ด้านหลัง...แก้ปัญหาได้ครับ  ใช้มาจนทุกวันนี้ก็ไม่มีปัญหาครับ  ดังแน่นๆ ..แบบเจ็บหน้าอกเลย  ขนาดลงดอกแค่ Accord Pro ทู เอง

horn 186 เป็นแบบไหนครับ  ฉงน ท่านพอจะมีแบบแปลนหรือรูปภาพไหมครับขอหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
ctongy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 09:50:26 PM »

ใช่อันนี้หรือเปล่าครับ Roll Eyes

sakda108
member
*

คะแนน0

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2008, 01:54:29 PM »

แล้วลูก เต๋า ต่าง สูตร ใช้ร้วม กันได้ไหมครับ
ball.design
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2008, 09:08:30 PM »

ผมว่าตู้wเสียงกระเดื่องกลองออกดีกว่าลูกเต๋านะครับเวลาเล่นสดแต่ลูกเต๋าก้ดังนุ่มดีน่ะครับเเต่ผมว่าลูกเต่าดีกว่าไม่ต้องยกให้เมื่อยเหมือนwประหยัดลูกน้อง
noijungza-
member
*

คะแนน0

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 05:13:59 AM »

ใช่อันนี้หรือเปล่าครับ Roll Eyes
ขอบคุณครับ  แล้ว horn1850 เป็นแบบไหนครับขอรูปแบบแปลนอีกได้ป่าวครับ เห็นมีคนโพสบอกว่าแบบ1850กับ186ดี แต่ไม่มีรูปอะครับ อยากลองต่อดู ไม่รู้อันไหนดีกว่ากันครับระหว่าง186กับ1850 ช่วยหน่อยนะครับ
ctongy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 05:59:35 PM »

ผมว่าตู้wเสียงกระเดื่องกลองออกดีกว่าลูกเต๋านะครับเวลาเล่นสดแต่ลูกเต๋าก้ดังนุ่มดีน่ะครับเเต่ผมว่าลูกเต่าดีกว่าไม่ต้องยกให้เมื่อยเหมือนwประหยัดลูกน้อง

ประหยัดลูกน้อง  ประยัด ตังค์   ถูกต้องนะคร๊าฟ เยี่ยมมาก

SerdSound
member
*

คะแนน0

พัฒนา คือ สร้างสรรค์ ไม่หยุดอยู่กับที่

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 05:28:28 AM »

ขอบคุณครับ  แล้ว horn1850 เป็นแบบไหนครับขอรูปแบบแปลนอีกได้ป่าวครับ เห็นมีคนโพสบอกว่าแบบ1850กับ186ดี แต่ไม่มีรูปอะครับ อยากลองต่อดู ไม่รู้อันไหนดีกว่ากันครับระหว่าง186กับ1850 ช่วยหน่อยนะครับ
ลองเข้าไปดูที่Web...Speakerplans.com ครับในเมนูHorns ครับ
sakda108
member
*

คะแนน0

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 03:30:24 PM »

w ยิงไกลก็จิง แต่ผผมฟังแล้ว w มัน รัวยังไงไม่รู้ ไม่เป็นเนื้อเพลง
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 08:44:21 PM »

ถูกครับเพราะเขาออกแบบมาไว้สำหรับยิงไกล ต้องฟังสักระยะ 30-40 เมตรขึ้นไปครับผมจึงจะเริ่มฟังรู้เรื่อง ย้ำนะครับว่าต้องฟังไกลๆถึงจะฟังรู้เรื่อง

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นตู้แต่ละสูตรเขาออกแบบมาสำหรับใช้งานที่ต่างกันอยู่แล้วครับ ถ้าเป็นไปได้ก็ควรที่จะใช้ตู้ให้ถูกประเภทกับสถานที่และสถานการณ์ด้วยก็ดีนะครับเดี๋ยวจะยกตัวอย่างความสะเพร่าของการใช้ตู้ผิดประเภทกับสถานที่ให้ดู

ก็คือเรื่องของเรื่องก็มีอยู่ว่าพอดีเมื่อวานมีงานด่วนเข้ามา (งานทอดกฐิน) แต่ด้วยความที่ว่าไม่พร้อมทั้งด้านลูกน้องก็และของก็ยังอยู่บนท้ายรถบรรทุกก็เลยไปทั้งอย่างนั้นเพราะตู้มันอยู่บนรถอยู่แล้วหนำซ้ำยังเป็นตู้ W ทีแรกก็ไม่ได้คิดอะไรเพราะเขาบอกว่ากลางแจ้งโล่งๆ พอถึงสถานที่งานจริงๆมันก็กลางแจ้งครับแต่พื้นที่บริเวณงานมันแค่ประมาณ 10*20 เมตร แถมยังมีบันไดศาลามาขวางแนวลำโพงไว้อีก ทำซาวน์แล้วแทบอยากจะเผาเครื่องตัวเองทิ้ง เท่ากับว่าจบข่าวกับตู้ W ครับผมสำหรับเมื่อวาน เพราะว่าในบริเวณงานแทบจะไม่มีเสียงต่ำเลย ตู้ก็ไม่ได้กลับเฟส แต่เพียงแค่ว่ามันไปออกไกลๆก็แค่นั้นเองก็ไม่รู้เหมือนกันว่าตรงจุดนั้นจะเอาไปให้ใครฟัง ถ้าว่าเมื่อว่านไม่ขี้เกียจไปหน่อยคงเอาตู้ซับอีกสูตรนึงที่ไว้ใช้งานในห้องไปใช้แทนแหละครับในบริเวณงานมันน่าจะดีกว่านี้ครับผม

ตู้ทุกสูตรมีข้อดีข้อเสียต่างกันครับ เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์