HP Laserjet p2015 series พริ้นผ่านระบบ network IP ไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 04:51:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP Laserjet p2015 series พริ้นผ่านระบบ network IP ไม่ได้  (อ่าน 11746 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 02:19:20 PM »

ขอคำปรึกษาด้วยครับ พริ้นผ่าน พรอต usb ได้ไม่มีปัญหาครับ ต่อโดยครง ปกติรุ่นนี้มันมี ไอพี ของเครื่องพริ้นเตอร์ ที่มาพร้อมเครื่องหรือเปล่า หรือว่าเรามากำหนดเองก็ได้ แล้วถ้าเรากำหนด ไอพีเอง หละ ส่วนมากจะใช้เป็น ไอพี อะไรครับ มันจะคล้ายๆกับ กราด jetdircet หรือเปล่าครับ ตอนนี้ เซ็ตไม่ได้เลยครับ แบบไอพี  ขอบคุณรบกวนด้วยครับ

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 03:54:30 PM »

จะใช้ผ่านอินเตอร์เน็ต หรือวงแลนครับ
ถ้าวงแลนคงไม่ยาก แค่สั่งแชร์ปรินเตอร์ ตั้งค่านิดหน่อยก็น่าจะใช้ได้แล้ว

หรือลองต่อ ผ่านสายแลนไว้ เรียบร้อยแล้ว ให้กด GO ค้างไว้ 5วินาที เครื่องจะปริ้น คู่มือออกมาให้อ่าน

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
sangcom
member
*

คะแนน15

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 05:01:29 PM »

download Manual ต่างๆมาอ่านดูซิครับ ภาษาอังกฤษนะ
http://h20000.www2.hp.com/bizsupport/TechSupport/DocumentIndex.jsp?contentType=SupportManual&lang=en&cc=us&prodSeriesId=1845551&prodTypeId=18972
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 10:31:38 AM »

พอดีลองกด sealtest config IP ของตัวมันครับ มันออกมาเป็นไอพี ของตัวเครื่องมันครับ แล้วลองแอดแบบ fix ip ตาม config ที่พริ้นออกมาครับ ก็ลองพริ้นได้ครับ แต่พอปิดเครื่อง ไว้ วันรุ่งขึ้นมาลองสั่งพริ้นอีกครั้งผ่านระบบ แลน มันก็พริ้นไม่ออกครับ ต้องแอด ไอพีใหม่ทุกๆครั้งครับ ปกติมันจะต้องจำ ไอพีที่เรา แอด fig IP ไว้ตั้งแต่ตอนแรกใช่หรือเปล่าครับ ตอนที่ผมกดปุ่ม saletest config ผมจะต่อสาย lan ภายในองค์กรเอาไว้ด้วยครับ แล้วมันก็ก็พริ้น IP config ออกมาครับ พร้อมก้อเลยสงสัยว่าไอพีของเครื่องพริ้นเตอร์รุ่นนี้มันอ้างอิงไอพี มาจากระบบขององค์กร มันจะไม่มีไอพีภายในตัวพริ้นเตอร์ใช่หรือเปล่าครับ  พอดีเคยเห็นเครื่องพริ้นเตอร์ขนาดใหญ่ครับ มันจะมีไอพีของมันมาด้วยในตัวเครื่องมัน  แต่รุ่นนี้เราใช้ไอพีภายในองค์กรใช่หรือเปล่าครับ แต่มันจะไม่มีไอพี ภายในตัวเครื่องพริ้นเตอร์ ผมเข้าใจถูกต้องใช่หรือเปล่าครับ ผมลอง test print Ip configurations ของตัวมันออกมาโดยที่ไม่ต่อสายแลนภายในองค์กร ครับ ตรงแถว Ip Address มันจะไม่มีตัวเลข ip บอกครับ มันจะเป็น config แทนตัวเลขครับ ..
สรุปแล้วเราจำลองไอพี ได้..ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ ผมว่าจะลองเปลี่ยน formatter board ลองดูก่อนครับ  ขอบคุณ
taonew
member
*

คะแนน15

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 12:57:16 AM »

จากอาการที่บอกเพราะคุณไม่ได้ล็อตค่า IP ไว้ครับ ให้เข้าเมนูบน ตัวเครื่องปริ้น แล้วใส่หมายเลข IP แค่นี้ครับ
การติดตั้งครั้งแรกเลย เครื่องจะเอา IP จากวงแลนครับ ถ้าไม่ต่อเข้ากับวงแลน ปริ้นยังไงก็ไม่มี IP ให้หรอกครับ
หลังจากได้ IP ของเครื่องแล้ว ก็ทำการล็อต IP นั้นไว้ เพราะถ้าไม่ล็อต มันจะเป็น Auto ครับ ถ้าในวงแลนนั้น มีเครื่องเยอะมันก็จะเปลี่ยน IP ได้ง่ายครับ
sangcom
member
*

คะแนน15

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 08:19:56 AM »

ใช่ครับคุณไม่ได้ล็อค ip เมื่อตั้งip auto ipมันจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆครับถูกต้องแล้วครับ
sangcom
member
*

คะแนน15

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 08:43:36 AM »

เข้าไปตั้งค่า networkในหน้า Internet browser ได้หรือไม่ครับ โดยการใส่ ip ปัจจุบันที่ได้รับ ip autoมาใน browser
http://192.168.xxx.xx   ประมาณนี้ครับ

ตามขั้นตอนด่านล่างครับ
Print a configuration page by pressing and holding the "Go" button for five seconds. Take note of the current IP address of the printer.

2
Log on to your computer and open your Internet browser. Type the current IP address of the HP LaserJet 2015 in the address bar.

3
Wait for the configuration page to open, then click the "Networking" tab. Click on "Network Settings" under the "Configuration" menu.

4
Click the "TCP/IP" tab and use the drop-down box to change the configuration method to "Manual." Type the new IP address and click the "Apply" button.

5
Click "OK" at the configuration page. Wait a few minutes and print a new configuration page. Be sure that the configuration page reflects the new IP address.
ขอให้โชคดีนะครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 10:20:54 AM »

ขอบคุณ มากครับ ..จะลองทำดูครับ.. ขอบคุณ
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 10:08:14 PM »

เคยทำกับรุ่น
LJ 1320

ต้องใช้โปรแกรมในแผ่นของเขาครับ

ไม่ได้ fix ip มันหา ip กันเอง พอเจอก็ลง ไดรฟเวอร์ปกติ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์