อยากทราบวิธีวัดกระแสการกินของคอมแอร์อ่ะครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 06:33:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีวัดกระแสการกินของคอมแอร์อ่ะครับ  (อ่าน 12681 ครั้ง)
naomi
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 07:14:21 PM »

คือผมมีช่างรู้จักกัน เขามาติดแอร์ให้(ซื้อมือสอง) ผมไม่เห็นเขาวัดกระแสเลย เขาเติมน้ำยาโดยดูจากเกจกับจับความเย็นที่ท่อกลับ เลยอยากรู้ว่ามันจำเป็นป่าวครับ แล้วมันต่อยัง ผมลองค้นหาแล้วไม่เจอเลย รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
ถ้ามีรูปด้วยก็แ่จ่มเลย ขอบคุณครับ

kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 10:42:34 AM »

ไม่ต้องต่ออะไรหรอกครับ  มันจะมีอุปกรณ์ที่ใช้ในการวัดกระแสครับ  เค้าเรียกว่า คลิ๊ปแอมส์  เอาคลิ๊ปแอมไปคล้องสายไฟ 1 เส้นจะทาง L หรือ N ก็ได้  เวลาเครื่องทำงาน  มันก็จะบอกกระแสว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าชนิดนั้นกินกระแสกี่ แอมส์ครับ   ส่วนรายละเอียดว่าทำไมต้องวัดกระแสด้วยดูกระทู้เก่า ๆ นะครับ
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=42424.msg227411
naomi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 08:30:36 PM »

ขอบคุณครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 02:20:47 PM »

การเติมน้ำยาให้พอดี คือเติมให้ถึงคอมพ์ ส่วนจะให้พอดีและไม่มาก
เกินไป ต้องใช้เทอร์โมเตอร์วัดที่ท่อน้ำยาขากลับ อุณหภูมิไม่ควร
ต่ำกว่า 10องษา C (11C) แล้วจึงวัดแอมป์ดูว่ากินเท่าไร ถ้าไม่เกิน
ก็เป็นอันเสร็จ ถ้ากระแสเกิน ก็หาสาเหตุ เช่นคอยล์ร้อนสกปรก ฯลฯ ping!
วิธีนี้ใช้เฉพาะ คปอ.นะครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
tigerchit
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 11:57:50 AM »

พี่เฉียบครับ...วัดที่แถวๆเซอร์วิสวาวล์ท่อกลับใช่หรือไม่ครับ  แล้วใช้เทอโมมิเตอร์ชนิดไหนดีครับ  Cheesy

จำหน่ายกล้องดิจิตอลและอุปกรณ์ในราคาถูกกว่า...
www.digitalland1.co m
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 07:55:00 PM »

วัดที่ท่อขากลับใกล้เซอร์วิสวาล์วหรือก่อนเข้าที่พักน้ำยา ใช้เทอร์โมมิเตอร์
แบบไหนก็ได้ ถ้าเป็นแบบเสียบจะสดวกหน่อยแทงเข้าตรงยางหุ้มท่อ มัดด้วยเชือกให้แน่น
ทำบ่อยๆต่อไปใช้มือจับก็จะพอดีได้ HAPPY2!! Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 12:27:20 PM »

ทำไมต้องเติมน้ำยาให้ถึงคอมพ์? และถ้าไม่ถึงคอมพ์จะเป็นอะไร?
-เนื่องจากลวดคอมเพรสเซ่อร์ทนความร้อนได้ประมาณ200C จึงต้อง
อาศัยความเย็นที่เหลือจากคอยล์เย็นมาระบายความร้อนให้ลวด และถ้า
เติมน้ำยามากเกินไปจนคอมเพรสเซ่อร์เย็นทั้งตัว น้ำมันหล่อลื่นก็จะเหนียวหนึด
จนไม่สามารถเคลื่อนที่ได้ การสึกหลอก็จะเกิดขึ้นอย่างรวดเร็ว และถ้าน้ำยามาก
จนเป็นของเหลวเข้าบนฝาสูบ ก็จะทำให้ลิ้นคอมพ์แตกไม่มีแรงดูด-ส่ง
ดังนั้นควรเติมน้ำยาให้พอดี คอมเพรสเซ่อร์จึงจะทน HAPPY2!! Cheesy ping!

"CHIAB"
tigerchit
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 11:31:51 AM »

Cheesy

จำหน่ายกล้องดิจิตอลและอุปกรณ์ในราคาถูกกว่า...
www.digitalland1.co m
fongbeer
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 12:22:51 PM »

คือผมมีช่างรู้จักกัน เขามาติดแอร์ให้(ซื้อมือสอง) ผมไม่เห็นเขาวัดกระแสเลย เขาเติมน้ำยาโดยดูจากเกจกับจับความเย็นที่ท่อกลับ เลยอยากรู้ว่ามันจำเป็นป่าวครับ แล้วมันต่อยัง ผมลองค้นหาแล้วไม่เจอเลย รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
ถ้ามีรูปด้วยก็แ่จ่มเลย ขอบคุณครับ

ครับหากเป็นช่างที่ชำนาญแล้วเขาจะกะเกณฑ์ได้ค่อนข้านแม่นยำครับ....ยิ่งเป็นอาการแปลกๆยิ่งถนัดครับ  ไม่เชื่อถามช่างที่มีประสบการณ์ 30 ปีขึ้นดูสิ....5.5.5.....
naomi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 10:08:48 PM »

ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์