คอมแอร์แบบมีและไม่มีโพเทนเชียลรีเลย์ต่างกันอย่างไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 18, 2024, 12:13:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมแอร์แบบมีและไม่มีโพเทนเชียลรีเลย์ต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 24108 ครั้ง)
kittisayam
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 10:51:03 AM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับ  พอดีในตำราเรียนหรือแม้แต่ที่ผมไปเรียนมา ทำไมมันมีแต่คอมแอร์แบบต้องใส่โพเทนเซียลรีเลย์ทั้งนั้นเลย  แต่แอร์ที่บ้านผมสามตัวไม่มีสักตัว  เคยถามอาจารย์ที่สอนแล้ว  แต่อาจารย์ก็ยังยืนยันว่าทุกตัวต้องมี  แต่ทำไมแอร์ตัวจริง ๆ ที่บ้านผมสามตัวไม่มีสักตัวเลยครับ    แล้วคอมที่ต้องใส่ โพเทนเซียลรีเลย์ข้างนอกกับที่ไม่ต้องใส่ดูยังไงครับถึงจะรู้  แล้วคอมที่ไม่มีโพเทนเซียลรีเลย์ มันมีหลักการอย่างไรเวลาสตาร์ทแล้วขดสตาร์ทถึงหยุดทำงานเองได้  ยาวหน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 12:02:01 PM »

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนผมไม่ใช่อาจาร์ย จะอธิบายเท่าที่ประสบการณ์
Potential Relay ในคอมเพรสเซ่อร์ที่ใช้เดิมๆเป็นชนิดลูกสูบ (รีซีปโปเกสติ้ง)เพราะสตาร์ท
ออกตัวยาก มีแรงหนึดสูง จึงใช้โปเทลเชี่ยลรีเลย์ โดยใช้หลักการอนุกรมขดลวดรีเลย์กับขดลวด
รันมอเตอร์ เมื่อเริ่มสตาร์ทกระแสมอเตอร์สูงทำให้ขดลวดที่รีเลย์สูงตาม จึงเกิดแรงเหนี่ยวนำ
ทำให้กลไกในรีเลย์เคลื่อนที่ไปต่อหน้าสัมผัส หน้าสัมผัสต่อแคปสตาร์ท
เมื่อมอเตอร์ออกตัวได้จะเกิด Back E.M.F. กระแสไหลกลับ ความเข้มขดลวด
ลดลง รีเลย์กลับที่เดิม หน้าสัมผัสชุดสตาร์ทจาก  มอเตอร์วิ่งพร้อมแคปรัน

แล้วคอมที่ไม่มีโพเทนเซียลรีเลย์ มันมีหลักการอย่างไรเวลาสตาร์ทแล้วขดสตาร์ทถึงหยุดทำงานเองได้
-ถ้ามีแคปสตาร์ทแน่นอนต้องมีโปเทลเชี่ยลรีเลย์ แต่ทีคอมพ์โรตารี่มีแต่แคปรัน จึงเป็นแคปแช่
ไม่จำเป็นต้องใช้โปเทลเชี่ยลรีเลย์

อาจมีผู้อธิบายได้ดีกว่า ยินดีรับฟังครับ Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 12:29:20 PM »

เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก ยอดเยี่ยมครบถ้วนเหมือนเดิมครับ พี่เฉียบ
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 12:45:56 PM »

ต่อครับพี่  สมมุติต่อ  ถ้าผมไปซื้อ คอมแอร์มาตัวหนึ่งเฉพาะตัวคอมนะครับ  แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าต้องต่อโพเทนเซียลรีเลย์หรือป่าว

โทษนะครับผมยังไม่ค่อยกระจ่างสักเท่าใหร่  ที่บ้านผมมีแอร์ GE อยู่ตัวหนึ่งเป็นแบบลูกสูบก็ไม่มีโพเทนเซียลรีเลย์  แต่มีแคปรันและมีแคปสตาร์ทด้วย  ผมดูแล้วก็ยังงงอยู่เหมือนกันครับ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 08:45:19 PM »

ถ้าเป็นลูกสูบมีแคปสตาร์ทและแคปรันต้องมีโปเทลเชี่ยลรีเลย์แน่นอน
ยกเว้นไฟ3สาย
ทุุกตัวต่อแบบนี้หมดสำหรับแอร์

และสำหรับตู้เย็นที่มีแคปสตาร์และแคปรัน

http://compressor.kulthorn.com/index.php/product/detail/3/598

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 09:36:13 AM »

ขอบคุณมากครับผม  แต่ตัวที่บ้านผมมันไม่มีจริง ๆ ครับ  เดี๋ยวเย็นนี้ผมจะถ่ายรูปมาให้พี่วิเคราะห์ดู   เป็นคอมของ GE รุ่นเก่า ๆ ตั้งแต่ 17 ปีก่อนเห็นจะได้  ตัวคอยร้อนจะเป็นแบบหางกระรอกตัวมันตั้ง 4 แหล่มเป็นถังเลย  แต่ทำไมไม่มีโพเทนเซียลรีเลย์  มีแต่แม็กเนติก แคปรัน และแคปสตาทร์ทำนั้น   แต่ผมได้ลองต่อให้มันรันตัวป่าว ๆ ก็รันได้  ผมเลยอยากจะรู้หลักการทำงานมันครับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 10:04:18 AM »

คุณอาจมองเห็นแคปพัดลมเป็นแคปสตาร์ทก็เป็นได้ และคอมพ์บางตัวอาจ
ไม่มีแคปสตาร์ท เพราะออกแบบให้ใหญ่ไม่กลัวเปลืองไฟ ผมยังยืนยันว่า
ไม่มีการแช่แคปสตาร์ท (ลวดสตาร์ทไหม้แน่นอนถ้าแช่ไว้)
ผมนึกออกรุ่นที่คุณว่าสีน้ำตาลทรงเหลี่ยม

"CHIAB"
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 11:35:32 AM »

ขอโทษทีครับผมไปไล่ดูระบบแล้วมันมีแค่แคปรัน แต่ทำไมมีสองตัว  ตอนแรกผมคิดว่าแคปสตาร์ทตัวหนึ่ง  ผมมีรูปมาให้ดูครับ  และผมเขียนวงจรที่ผมไล่ของจริงมาให้ดูครับ  ถ้าเหมือนในวงจรก็แสดงว่า ขดสตาร์ททำงานตลอดสิครับแล้วมันไม่ใหม้เลยเหรอ เครื่องรุ่นนี้ครับ
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 11:38:00 AM »

Cap ทั้งสองตัวเจ้าปัญหาอยู่นี้
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 11:39:28 AM »

วงจรเป็นแบบนี้ครับ
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 11:44:15 AM »

มันระบุไว้ข้างเครื่องว่าแบบนี้ครับ
Compr. MOT 10.2 RLA 230 V.   1 HP  60 Hz   45 R  AMP
O.D. MOT (1) 1.9 FLR 230 V.   1 HP 60 Hz  1/8
Referigerant 22 factory charced 2 LBS.  4 Oz
PSI High 350  Lo 150  Fuse 20 Amp

ทำไมกระแสสตาทร์  ตั้ง 10.2  กระแสรัน 1.9 เองครับ  มันต่างกันเยอะจัง  รุ่นใหนนี้มันกี่ Btu  ถ้ากินกระแสได้ 1.9 จริง ๆ ประหยัดไฟแย่เลย
member
*

คะแนน650

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 01:01:42 PM »

Compr. MOT 10.2 RLA 230 V.   1 HP  60 Hz   45 R  AMP= คอมเพรสเซ่อร์
O.D. MOT (1) 1.9 FLR 230 V.   1 HP 60 Hz  1/8= มอเตอร์พัดลมคอยล์ร้อน
Referigerant 22 factory charced 2 LBS.  4 Oz= น้ำยาที่เติม
PSI High 350  Lo 150  Fuse 20 Amp= เทสท์แรงดันด้านสูงและต่ำ

เข้าใจผิดอะไรบางอย่างแล้วครับ รวมทั้งที่เขียนวงจรด้วยถ้าเป็นตามที่เขียน
เดินไม่ได้สายผิด และแคปตัวเล็กต้องเป็นของพัดลม ประมาณ5-6ไมโคร

ไม่่มีแคปสตาร์ท P.S.C.

"CHIAB"
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 03:24:40 PM »

ผมลอง run เทสแรงอัดดูแล้วครับ  run ออกปกติครับ  แคปทั้งสองตัวใช้ทั้งหมดต่อเหมือนที่ผมเขียนเลยครับ ผมลองไล่ดูสองครั้ง  (เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องของไฟฟ้าครับ)  ส่วน Cap ของพัดลมมันอยู่นี้ครับ พัดลมก็ run ออกได้ตามปกติ  หรือเป็นไปได้มั่ยว่าผมเขียนขั่ว R, S สลับกัน  เพราะผมก้มไปดูที่หัวคอมไม่ได้มันแคบมาก  ผมเลยเดาเอาว่า สายสีดำเป็น C  สายสีส้มเป็น R(เพราะเส้นเล็ก) สายสีแดงเป็น S (เพราะเส้นใหญ่)  เกรงใจแย่แล้วกลับกระทู้นี้ยาวเกินไปละ  แต่ก็ยังไม่เข้าใจเลย
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 03:25:47 PM »

ลืมรูปพัดลมคอยร้อน  พร้อม cap ครับ  มันอยู่นี้ครับไม่เกี่ยวกับสองตัวอันนั้น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์