ถามเกียวกับ การ copy จาก ดอสน่ะครับ มีรูปให้ดู
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 07:06:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกียวกับ การ copy จาก ดอสน่ะครับ มีรูปให้ดู  (อ่าน 8633 ครั้ง)
prakat
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 10:03:46 PM »

ถามเกียวกับ การ copy จาก ดอสน่ะครับ มีรูปให้ดู

เรื่องเกี่ยวกับ คำสั่ง copy น่ะครับ ผมอยากให้มัน copy ได้คราวละมากๆครับ

แต่ว่าได้ทีละ 1 dir ก็ได้ครับ เพราะว่า มีแต่ ดอส ครับที่มองเห็นข้อมูลของผม

ก็เลยอยากจะมาขอคำสั่ง ดอส ไปลอง  copy ดู ว่ามันจะได้ไหม

นี่ครับรูปที่ถ่ายมาให้ เบิ้ง..กัน

อยาก copy ได้ทีละ dir แต่ที่ผมใช้คือ copy ที่ละ file เหนื่อยมากเลย

jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 10:42:16 PM »

ทำตามนี้
เข้าไปที่ไดเรคทรอรี่ ที่มีข้อมูลอยู่แล้วพิมพ์คำสั่ง
copy เว้นวรรค  *.*  เว้นวรรค ตามด้วยไดร์ที่เราต้องการเก็บข้อมูล เช่น  E: เป็นต้น(เอาออกมาให้ได้ก่อนดีกว่านะครับเอาไว้ตรงไหนก็ได้ที่วินโดมองเห็นค่อยย้ายอีกทีแล้วกันนะครับ
ตัวอย่างคำสั่งเช่น
copy  *.*  e: หรือ copy  *.jpg  e:  หรือ  copy  love.jpg  e: (ย้ำต้องอยู่ในไดเร็กทรอรี่ที่ข้อมูลอยู่เท่านั้นนะครับเอาสั้นๆ แต่ได้ใจความถ้าจะเอาจากที่โน่นไปวางที่นี่คำสั่งจะยาวมากผิดตัวเดียวมันก็ไม่ทำงานแล้วเลยให้ทำง่ายๆอย่างนี้แหละครับ)
      เห็นถามหลายกระทู้แล้วไม่ใช่หรือครับเครื่องนี้ตั้งแต่บอกว่าเครื่องแบ่ง 2 พาติชั่นแต่มองเห็นพาติชั่นเดียว

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 11:00:05 PM »

ลองดู..

หาดูเพิ่มเติมได้จากที่นี่ครับ..
1. เรียนลัดคำสั่ง Dos ที่จำเป็นสำหรับการซ่อมคอม
2. คำสั่ง Dos
3. MS - DOS (Microsoft Disk Operating System) และคำสั่งพื้นฐาน

nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 07:56:06 AM »

ใช้คำสั่ง XCOPY มั๊งคุ้นๆๆ   Embarrassed
prakat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 12:46:57 PM »

ทำไมผมทำไม่ได้หละครับ ลองทุกคำสั่งแล้ว  copy ทีละรูปน่ะได้ แต่พอจะ copy มาก ๆ

มันบอกว่า หน่วยความจำเต็มมาก fit memory อะไรนี่แหละ
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 02:10:29 PM »

แล้วคุณ copy ไปไว้ที่ไหนหล่ะครับถ้าทีละตัวได้ทีละหลายๆตัวก็ไม่น่าจะมีปัญหาถ้าคำสั่งถูกนะครับหรือถ้ายังไม่ได้ก็ต้องยอมเสียเวลาหน่อย Copy ทีละตัวแล้วหล่ะครับหรือผมว่าคุณ format แล้วค่อยหาโปรแกรมมากู้ดีกว่านะครับจะได้ไม่เสียเวลาต้องมานั่งกู้ทีละข้อมูล Tongue
          (หมายเหตุการพิมพ์คำสั่งใน Dos ต้องถูกต้องทุกตัวแม้แต่การเว้นวรรคถ้าผิดแม้แต่ตัวเดียวมันก็ไม่ทำให้แล้วครับ)

รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
prakat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 05:11:37 PM »

แล้วคุณ copy ไปไว้ที่ไหนหล่ะครับถ้าทีละตัวได้ทีละหลายๆตัวก็ไม่น่าจะมีปัญหาถ้าคำสั่งถูกนะครับหรือถ้ายังไม่ได้ก็ต้องยอมเสียเวลาหน่อย Copy ทีละตัวแล้วหล่ะครับหรือผมว่าคุณ format แล้วค่อยหาโปรแกรมมากู้ดีกว่านะครับจะได้ไม่เสียเวลาต้องมานั่งกู้ทีละข้อมูล Tongue
          (หมายเหตุการพิมพ์คำสั่งใน Dos ต้องถูกต้องทุกตัวแม้แต่การเว้นวรรคถ้าผิดแม้แต่ตัวเดียวมันก็ไม่ทำให้แล้วครับ)

ผมลองพิมพ์ หมด ทุกคำสั่งแล้วครับ

ไปถาม ที่ comthai ไปถามที่ thaiware เขาก็บอก แล้วลองทำดู ก็ไม่ได้ ได้ทีละ file

แต่จะให้ ผม format แล้วใช้โปรแกรมกู้ผมไม่เอาหรอก ครับ เสี่ยงเกินไป

ยังไง copy ทีละ file ดีกว่า ช้าหน่อย ถ้าขยัน ก็อาจจะเสร็จเร็ว เมื่อ คืนเจอ dir หนึ่ง 179 file แทบ อ้วก

กว่าจะเสร็จ 35 นาที ดีครับ ฝึกพิมพ์ไปในตัว  ผม copy ได้วันละ 20 dir เหลืออีก 100 dir  Cry Cry
pk
member
*

คะแนน56

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 08:06:13 PM »

ผมลองพิมพ์ หมด ทุกคำสั่งแล้วครับ

ไปถาม ที่ comthai ไปถามที่ thaiware เขาก็บอก แล้วลองทำดู ก็ไม่ได้ ได้ทีละ file

แต่จะให้ ผม format แล้วใช้โปรแกรมกู้ผมไม่เอาหรอก ครับ เสี่ยงเกินไป

ยังไง copy ทีละ file ดีกว่า ช้าหน่อย ถ้าขยัน ก็อาจจะเสร็จเร็ว เมื่อ คืนเจอ dir หนึ่ง 179 file แทบ อ้วก

กว่าจะเสร็จ 35 นาที ดีครับ ฝึกพิมพ์ไปในตัว  ผม copy ได้วันละ 20 dir เหลืออีก 100 dir  Cry Cry

เอา hdd ไปต่อกับเครื่องอื่นไม่ง่ายกว่าหรือครับ

........... <you/>
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 10:36:56 PM »

เมื่อก่อน ถ้าต้องการ copy ทั้ง directory (ไม่รวมไดเร็คทอรี่ย่อยๆน่ะครับ) ก็ต้องใช้   copy *.*วรรค แล้วก็ตามด้วย ไดรฟ์ และ ไดเร็คทอรี่ที่ต้องการก็อปไไป เช่น

copy *.* d:\mydoc

มันก็จะก็อปปี้ทุกไฟล์ ไปยัง ไดรฟ์ D ไดเรคทอรี่ mydoc

( เมื่อก่อน dos เรียก directory แต่ windows เรียก folder )

แต่ถ้ามันฟ้องว่า เมมโมรี่ไม่พอ แสดงว่า ไฟล์นั้นๆ อาจจะใหญ่ เกินไป หรือ ข้อมูลไม่ถูกต้อง ,เสียหาย ทำให้ dos อ่านไม่ได้ วิธีแก้ไขคงต้อง สแกนก่อน ก็อปปี้ครับ

ลองดูน่ะ ดอส เนี้ยะ ทิ้งมา ร่วม สิบปีแล้วครับ

Grin

jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2007, 09:25:15 AM »

เมื่อก่อน ถ้าต้องการ copy ทั้ง directory (ไม่รวมไดเร็คทอรี่ย่อยๆน่ะครับ) ก็ต้องใช้   copy *.*วรรค แล้วก็ตามด้วย ไดรฟ์ และ ไดเร็คทอรี่ที่ต้องการก็อปไไป เช่น

copy *.* d:\mydoc

มันก็จะก็อปปี้ทุกไฟล์ ไปยัง ไดรฟ์ D ไดเรคทอรี่ mydoc

( เมื่อก่อน dos เรียก directory แต่ windows เรียก folder )

แต่ถ้ามันฟ้องว่า เมมโมรี่ไม่พอ แสดงว่า ไฟล์นั้นๆ อาจจะใหญ่ เกินไป หรือ ข้อมูลไม่ถูกต้อง ,เสียหาย ทำให้ dos อ่านไม่ได้ วิธีแก้ไขคงต้อง สแกนก่อน ก็อปปี้ครับ

ลองดูน่ะ ดอส เนี้ยะ ทิ้งมา ร่วม สิบปีแล้วครับ

Grin
     ผมก็เหมือนกันครับนึกถึงตอนหัดใช้คอมใหม่ๆ ยังเป็นจอโมโนอยู่เลย Tongue

wcrsb
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 09:47:14 PM »

ขอแนะสักนิดครับ
ผมว่าน่าลงทุนหน่อยเพื่อความปลอยภัยของข้อมูลเราในอนาคต
ซื้อ USB Block ตัวหนึ่ง HDD ตัวหนึ่งที่มีความจุเยอะๆ พอสำรองข้อมูลที่เยอะๆขึ้นทุกวันของเราได้
แค่นี้ปัญหาของการสำรองข้อมูลใน HDD ที่ใช้ตัวเดียวหมดไป
ไม่ต้องเสียเวลา แต่เสียเงินครับ  (สำหรับผู้มีตังค์เหลือจากค่าขนมนะ)
prakat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 09:46:46 PM »

ขอบคุณ ทุกคำตอบครับ ตอนนี้ผมเอาข้อมูลออกมาได้  น่าจะหมดแล้วโดยเฉพาะอันสำคัญครับ

ด้วยการพิมพ์คำสั่งดอส ทีละ file เกือบ 2000 file แหนะ พอวางๆก็มานั่งจิ้มทั้งวันทั้งคืน...

ตอนนี้ format  hardisk เป็นที่เรียบร้อยแล้ว  แบ่งพาติชั่นแล้ว...

พอเอาไปเสียบ กับ ฮาดดิส ตัวอื่น มองเห็นไดรว์ครับ

แต่ก่อนหน้านี้ เอาไปเสียบกับ ตัวไหนก็มองไม่เห็น ไดรว์ มีแต่ดอส ที่มองเห็น

ก็เลยต้องเอาข้อมูลออกมาทาง ดอส เอาออก ทีละมากๆก็ไม่ได้ เอาออกทีละตัวได้

ก็เลยเอาออกมาทีละ ตัว เกือบ 2000 ตัว เป็นรูปภาพที่ผมถ่ายเองเสียดายมาก เล่นซะ มือ หงิก เลย ยังกับ พนักงาน key

ข้อมูลแหนะ..........

ตอนนี้ ก็กำลังใช้โปรแกรม กู้ข้อมูล หลัง จาก format เชคดูอีกรอบ เพื่อความชัวร์  เดี๋ยวว่าง ผมจะทำแผน การซ่อม การกู้

มาให้ดูเพื่อความรู้นะครับ

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 09:53:15 PM »

Smiley ยินดีด้วยครับ ช่วยลุ้นอยู่  Embarrassed
prakat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 10:09:53 PM »

Smiley ยินดีด้วยครับ ช่วยลุ้นอยู่  Embarrassed

ขอบคุณ คุณ ทองแท่ง เอ้ย ทองทาง ด้วยนะครับ ถ้าไม่มีแผ่น บู้ต แผ่นนั้น  ผมคงเอาข้อมูลออกมาไม่ได้แน่ๆเลย...

ต่อไปก็จะพยายาม backup ข้อมูลเอาไว้ เสมอๆ ไม่ประมาท ไว้ก่อน จะได้ไม่ลำบากทีหลัง...

เพราะว่า ฮาดดิส ตัวนี้ ทำผมป่วน ไปเป็นเดือนเลย ตอนนี้ก็สบายใจมากแล้วครับ เหมือนยกภูเขาเอฟเวอร์เรด ออกจากอก..

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 11:48:36 AM »

็ดีใจด้วยเน้ออออ  Embarrassed Embarrassed Embarrassed

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์