ขอความหมายของแม่เหล็กถาวร ว๊อยซ์คอย ลำโพงกรวยกระดาษ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 06:28:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความหมายของแม่เหล็กถาวร ว๊อยซ์คอย ลำโพงกรวยกระดาษ  (อ่าน 5287 ครั้ง)
arthron
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 05:43:22 PM »

ขอความหมายของแม่เหล็กถาวร ว๊อยซ์คอย  ลำโพงกรวยกระดาษ หน่อยครับ

kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:04:54 AM »

ความหมายก็ตรงแล้วนี่ครับ แต่การทำงานต่างกัน จะอธิบายง่ายๆ ตามที่เข้าใจ แต่ตามตำราว่ายังไงไม่รู้ ไฟจากสายลำโพงขยายเรา จะเข้าไปที่ว๊อยซ์ จะเกิดการเหนี่ยวนำกับแม่เหล็กถาวร ตามความถี่เสียง กรวยกระดาษเอาไว้รับแรงสะท้อนเสียงที่แม่เหล็กถาวรกับว๊อยซ์เหนี่ยวนำกัน ขอบลำโพง กับ สไปร์เดอร์ เอาไว้ยืดหยุ่น ที่ว๊อยซ์เด้ง จะใช้หนา แข็ง อยู่ที่ความต้องการ การวางว๊อยซ์ อยู่ที่เราต้องการเสียงอะไร กลาง,แหลม,เบส จะวางว๊อยซ์ไม่เหมือนกัน การพันว๊อยซ์ ถ้าร่องมีช่องว่างมากเราเพิ่มขนาดความโตของลวดได้ อย่าใช้กระดาษรองนะครับคารเป็นอลูมิเนียม ทนร้อนได้ ผมใช้ วานิชผสมเรซิ่นชุบฟองน้ำแล้วบีบไว้กับลวดแล้วพัน แห้งแล้วเอาออก ทนมาก และดีมาก เวลาใส่ว๊อยซ์ให้อยู่กึ่งกลางมากที่สุด อย่าให้เบียดโดยเด็ดขาด เป็นประสบกาณ์ของช่างเชื่อมครับ ไม่ได้เรียนกับเขา แต่เรียนรู้เองครับ ผิดอย่างไรท่านอื่นก็ต่อได้ครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:14:30 AM »

ขอความหมายของแม่เหล็กถาวร ตรงๆก็คือโลหะที่เป็นแม่เหล็กอยู่ตลอดเวลา (ปวดหัวครับไม่รู้จักแม่เหล็กผมเสียแล้วจะทำอะไรกินเด็กป.4ก็รู้จัก) ว๊อยซ์คอย  ร้อยซ์ก็คือเสียง  คอยล์ก็คือลวดที่เอามาพันเป็นตัวเหนี่ยวนำ รวมกันก้คือตัวเหนี่ยวนำที่ทำให้เกิดเสียง  ลำโพงกรวยกระดาษ ก็คือกระดาาที่เป็นรูปกรวย ในลำโลง มองไม่เห็น กระดาษที่เป็นรูปกรวย ก็ไม่รู้จะว่ายังไง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์