มอร์นิเตอร์ยี่ห้อ Servex SV-552G "ไม่มีภาพแต่ไฟเลดเขียวปกติครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 12:21:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มอร์นิเตอร์ยี่ห้อ Servex SV-552G "ไม่มีภาพแต่ไฟเลดเขียวปกติครับ  (อ่าน 3828 ครั้ง)
TOM..
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:32:43 PM »

ผมมีเรื่องรบกวนสอบถามหน่อยนะครับ Moniter 15 นิ้วยี่ห้อ
Servex  SV-556G อาการคือไฟเลดหน้าเครื่องเป็นสีเขียว
ปกติตรวจสอบสายเคเบิ้ลไม่ขาดและมีแรงไฟส่งมาจากการ์ดจอ
5Vตรวจสอบภาคจ่ายไฟที่ซีได้312V และที่ฮอร์เอ๊าท์มีแรงไฟ B+
45VไฟrRGBมี 80 Vบนบอร์ดด้านล่างแต่ไม่มีภาพตอนซ่อมไฟ
เลดหน้าเครื่องได้ติดสีเขียวเหมือนถาวะทํางานตลอดเวลาแต่ภาพ
ไม่ขึ้นได้ทดลองปรับไฟสกรีนไม่มีผล (พอดีผมไม่มีวงจร)พอดีไอซี
(จังเกิ้ล)โดนครอบด้วยฮีทซิ้งค์เดี๋ยวผมจะทําการรื้อออกดูเบอร์และ
เข้ามาเพิ่มข้อมูลอีกทีเพื่อรบกวนพี่ๆเพื่อนๆที่มีวงจรรุ่นนี้อยู่และแนว
ทางการตรวจซ่อม ..ขอขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยครับ

งง

TOM..
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:36:43 PM »

ขอโทษครับดูผิดยี่ห้ BELTA ครับ.. ฉงน
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 08:41:28 PM »

เปลี่ยน IC vertical  ตัวเดียวจบเลย อาการนี้  เยี่ยมมาก Lips Sealed

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
TOM..
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 09:45:09 AM »

ผมงงอยู่เหมือนกันครับเพราะมันไม่เป็นเส้นเดียวกลางจอแต่อย่างไร
ก็ตามผมจะทดลองเขี่ยขาเอ๊าท์พุทของเวอร์และทดลองเปลี่ยนได้
ผลประการไดจะเข้ามารายงานความคืบหน้าครับ...(พอดีช่วงนี้มีงาน
หลายอย่างจะได้วิ่งชื้ออะไหล่พร้อมกันขอบคุณครับ)
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 03:10:49 PM »

ถ้าเป็นเส้นเดียวกลางจอ R225 ขาด ครับ  ping!

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
TOM..
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 04:50:19 PM »

ขอบคุณครับผมได้ทดลองวัดไฟที่ขาไฟเข้าของไอซีVert,มีVcc 24 V
และทดลองลอยVertแล้ว(พอลอยแล้วเป็นเส้นเดียวนอนกลางจอ)
เบอร์ไอซี TDA 9309 ผมมีเบอร์ TDA 9302 อยู่บนบอร์ดแต่
ไม่กล้าเอามาใช้แทนกันเพราะสังเกตุดูว่าไฟเข้าคนละขา 6-7
(ผมดูจากไดโอด) มีเบอร์อื่นแทนได้หรือเปล่าครับเพราะไปถาม
ชื้อร้านอะไหล่แถวๆนี้ไม่มี.....
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 05:33:47 PM »

คนละเบอร์ใช้แทนไม่ได้ ครับ 
 ไฟเลี้ยง verti 12-14v  มี zd 14v คุมไฟอยู่ ตรงขา verti

TOM..
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 11:05:39 AM »

รายงานความคืบหน้าครับ(พอดีติดงานตัวอื่น)ผมได้ลองไล่สัญญาณที่มาจาก
จุดคอนเน็ทขาที่3(น่าจะเป็นเวอร์ซิ้งค์)มาเข้าขาที่5ของไอซีเวอร์และขาที่4
ตอ่อยู่กับฟลายแบ็ค(มีไดโอดชี้เข้า)ตอนนี้ผมจับไฟเลี้ยงทั้งโหมดสแตนบาย
และป้อนสัญญาณเข้าได้ 9 v ครับผมไล่ลอยอุปกรณ์มาจนถึงจนถึงแหล่งจ่ายไฟ
15 V (สวิทซิ่งย์)ยังไม่เจอตัวสียผมจะหาไอซีVert มาทดลองก่อนครับ พอดี
ไม่มีวงจรเลยต้องเสียเวลาไล่(ตอนนี้ลอยVertทําให้เป็นเส้นเดียวนนอกลางจอ
คิดว่าFBTน่าจะไม่เสียเพราะมีแสงออกที่จอได้)ถ้าได้ไอซีมาเปลี่ยนจะเข้ามราย
งานความคืบหน้าครับ(ขอบคุรท่านCe_Yai มากครับ)

Kiss
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 06:13:02 PM »

เอาวงจรไปเช็คดูละกัน   ไม่ต่อยชัดติดส่วนไหนก็ถามมาอีกได้ อย่าลืมเปลี่ยน C 470/16v ไฟเลี้ยง 5v CPU ด้วยอากรเสียคือ เปิด LED ติดกว่าจะมีภาพนานพอสมควร เดี๋ยวจะหลงอาการเสียซะ  เยี่ยมมาก ping!

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์