คอม Bootไม่ขึ้นครับมันบอกให้Reboot
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 18, 2024, 02:36:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอม Bootไม่ขึ้นครับมันบอกให้Reboot  (อ่าน 7986 ครั้ง)
EC
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 07:14:55 PM »

คอม Bootไม่ขึ้นครับที่หน้าจอมันขึ้น
Boot Failure
Reboot and Select proper Boot devic
or Insert Boot Media in selected Boot device
Press any key when ready

ผมลองถอด HDD ไปใส่กล่อง HDD USB มันมองไม่เห็นครับ
ไปเข้าร้านซ่อมเขาบอกว่าซ่อมได้แต่ข้อมูลจะหายหมด
มีวิธีแก้วิธีอื่นไหมครับต้องการแค่ดึงข้อมูลออกมาก็พอครับ

sss
member
*

คะแนน23

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 09:21:58 PM »

แล้วในเครื่อง ดีเท็คเห็นไหมลองฟังเสียงของฮาร์ดดิสค์ว่ามีเสียงมอเตอร์หมุนไหมหรือมีเสียงดังผิดปกติหรือเปล่า
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 10:04:05 AM »

ต้องลงโปรแกรมใหม่ข้อมูลในไดร์cก็สำรองไปไว้ที่ไดร์อื่นซะ จากนั้นก็ทำการติดตั้ง โปรแกรมos ลงไป  การสำรองนำฮาร์ดดิสก์ไปต่อกับเครื่องอื่นแล้วทำการสำรองข้อมูล
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 12:39:42 PM »

คอม Bootไม่ขึ้นครับที่หน้าจอมันขึ้น
Boot Failure
Reboot and Select proper Boot devic
or Insert Boot Media in selected Boot device
Press any key when ready

มีวิธีแก้วิธีอื่นไหมครับต้องการแค่ดึงข้อมูลออกมาก็พอครับ

อาการนี้เกิดได้หลายกรณีครับ
1. Bios ไม่เจอฮาร์ดดิสก์ หรือฮาร์ดดิสก์เสีย หรือสายแพฮาร์ดดิสก์ขาดใน หรือสายไฟเสียบไม่แน่น
2. ไม่มีไฟล์บูตระบบ ในฮาร์ดดิสก์ หรือ  บูตเซ็คเตอร์ เสีย หรือโดนไวรัสทำลาย บูตเซ็คเตอร์
3. ดูว่าใน ซีดีรอมและไดร์ A  มีแผ่นค้างอยู่หรือเปล่า
ลองเอาฮาร์ดดิสก์ตัวนี้ ไปต่อแบบ SLAVE กับคอมพิวเตอร์เครื่องอื่นดูก่อนว่ามันมองเห็นหรือเปล่า ถ้ามองเห็นปกติก็จัดการ เก็บข้อมูลได้เลยครับ
wcrsbt
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 10:16:41 AM »

แก้ปัญหาได้หรือไม่ได้น่าจะบอกกันบ้างนะ คนที่เขาเข้ามาอ่านจะได้รู้คำตอบของปัญหา(แสดงความคิดเห็น)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์