ขอความช่วยเหลือครับ ตู้เย็น TOSHIBA 2ปรตู รุ่น GR-R41KD ไฟไม่เข้า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 12:42:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ ตู้เย็น TOSHIBA 2ปรตู รุ่น GR-R41KD ไฟไม่เข้า  (อ่าน 4067 ครั้ง)
mahalaap
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 11:54:18 AM »

สวัสดีครับ
เครื่องนี้เป็นของกระผมเองครับ และ ไม่มีความรู้และประสบการณ์ทางด้านตู้เย็นเลย(เครื่องเย็นทุกชนิด) จึงขอความช่วยเหลือ หรือ คำแนะนำครับ
เผื่อว่าจะช่วยแก้ปัญหาเล็กๆน้อยๆ ที่ผมไม่รู้ นั้นได้ครับ
 ตู้เย็น TOSHIBA 2ปรตู รุ่น GR-R41KD ไฟไม่เข้า เปิดประตูไฟก็ไม่ติด ปกติ เปิดประตูไฟจะติด รุ่นนี้เป็นไฟ LED เริ่มแรกเดิมที ปลั๊กนั้นหลวม และ ทำให้เกิดความร้อนปลั๊กละลาย ผมได้ซื้อปลั๊กใหม่มาเปลี่ยน(ก่อนจะดึงปลั๊กออกเปลี่ยนตู้เย็นยังทำงานได้ปกติ เปิดประตูมีไฟสว่าง) แล้วเสียบปลั๊กแต่ด้วยความเผลอลืมไปเสียบเต้าเสียบเก่าที่ไหม้ จึงดึงปลั๊กออก แล้วเสียบเข้าใหม่ โดยไม่ได้เว้นระยะเวลา เปิดประตูตู้เย็นดูไม่มีไฟสว่างเลย เป็นเพราะเหตุที่ผม ถอดปลั๊กออกแล้วเสียบเข้าใหม่โดยทันทีหรือเปล่าครับ จึงทำให้ตู้เย็นไม่ทำงาน ขอคำแนะนำชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ

tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 01:03:22 PM »

อาจจะต่อหัวปลั๊กไฟ อันใหม่ไม่ดี  ลองเช็คใหม่ดูอีกทีครับ
mahalaap
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 03:32:29 PM »

ลองเช็คดูแล้วครับ ปลั๊กใหม่ OK ใช้ไขควงเช็คไฟที่ขาตู้เย็นมีไฟ สลับขั้วปลั๊กอีกด้านนึง วัดดูใหม่ไม่มีไฟครับ งง
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 05:56:54 PM »

ไม่ใช่ช่าง ก็ไม่มีเครื่องมือ เอาอย่างนี้ครับ
หาเครื่องใช้ไฟฟ้าชนิดเคลื่อนที่ได้ง่าย มาทดลองกับเต้าเสียบ
จุดนี้ดู เช่นพัดลม,วิทยุ ทีวี ถ้าเสียบแล้วเครื่องใช้ไฟฟ้านั้นๆ
ใช้งานได้ปกติ ก็ตัดประเด็นเรื่องเต้าเสียบไม่มีกระไฟฟ้าออกไปครับ
ทำตามนี้ดูก่อน แล้วเข้ามาถามใหม่ครับ
 Smiley
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 07:41:19 PM »

ลองเช็คดูแล้วครับ ปลั๊กใหม่ OK ใช้ไขควงเช็คไฟที่ขาตู้เย็นมีไฟ สลับขั้วปลั๊กอีกด้านนึง วัดดูใหม่ไม่มีไฟครับ งง
เงียบหายเลย ถามหลายที่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์