ตู้เย็น National รุ่น NR-245DZ ท่อดูดเป็นน้ำแข็ง เกาะจนจะถึงคอมฯ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 13, 2024, 03:13:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็น National รุ่น NR-245DZ ท่อดูดเป็นน้ำแข็ง เกาะจนจะถึงคอมฯ  (อ่าน 25365 ครั้ง)
cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 12:08:34 AM »

ตู้เย็นใช้มา 30 กว่าปี ช่องฟรีสไม่เย็น แต่ชั้นล่างใช้ได้ปรกติ

cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 12:09:48 AM »

หลังจากล้าง และอัดน้ำยาแล้ว ใช้ได้ 2 วันตัน เลยล้างด้วยน้ำยา F11 พร้อมทั้งเปลี่ยนไบเมนทอล หลังจากเติมน้ำยา คราวนี้ท่อดูดมีน้ำแข็งเกาะจนเกือบถึงคอมฯ จะแก้ไขอย่างไรดีครับ ครั้งแรกก็เจอหมูเขี้ยวตันเลย เฮ้อ!
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 12:12:23 AM »

พยายามปรับลดความเย็นลงต่ำสุดก็ยังไม่ดีขึ้น
lexsa
member
*

คะแนน15

เพื่อชีวิต....ครับพี่น้อง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 12:28:21 AM »

น้ำยาเยอะไปไหมท่าน ลองเช็คกระแส ดูก่อน ท่านเปลี่ยนแค็ปทิ้วด้วยไหม แค็ปทิ้วเบอร์เดิมไหม   อาการเหมื่อนน้ำยามากไป ลองเช็คดูก่อนท่าน ยังไงค่อยโพสต่อ

สิ่งที่ผมไม่รู้ยังมีอีกเยอะ ถ้าผิดพลาดโปรดชี้แนะ
  จากช่างมือใหม่
henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 10:38:26 AM »

น้ำยาเยอะไปครับ ปล่อยออกเติมแค่ให้ท่อดูดเย็นๆก็พอ ดูกรระแสไปด้วยนะครับ
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 08:06:30 PM »

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ ตอนล้างได้เปลี่ยนแคปทิวแล้วครับใช้เบอร์เดิม แต่ไม่ได้ลองเช็คกระแสดู   เดี๋ยวผมจะลองเช็คกระแสและปล่อยน้ำยาออกดูครับ
lexsa
member
*

คะแนน15

เพื่อชีวิต....ครับพี่น้อง

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 08:07:03 PM »

จะรอ....แฮ่ๆๆ

สิ่งที่ผมไม่รู้ยังมีอีกเยอะ ถ้าผิดพลาดโปรดชี้แนะ
  จากช่างมือใหม่
MAN888
member
*

คะแนน5

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 03:43:03 PM »

จะรอ....แฮ่ๆๆ

มาช่วยดัน อยากรู้อยากซ่อมเป็น เยี่ยมมาก
jarun
วีไอพี
member

คะแนน33

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 06:39:58 PM »

น้ำยาที่เติมกี่ปอนด์ครับ   กระแสต้องไม่เกินที่ตัว comp  บอกไว้นะครับ   Undecided
pisal
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 06:14:36 PM »

มานเยอะก็ปล่อยออกเลยคับ
ค่อยๆปล่อยที่ละน้อย จนน้ำแข็งไม่เกาะ คับ
 เยี่ยมมาก
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 08:38:36 AM »

ดีใจจัง ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ น้ำยาเกินจริงๆ ลองระบายน้ำยาออกแล้ว อาการหายแล้วครับ ตอนนี้ท่อดูดแค่เย็นๆ และมีหยดน้ำเกาะครับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 08:45:20 AM »

กรรมคือผลของการกระทำ    ไม่เอา

santipong santi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 03:16:03 PM »

ทีีีท่อดูดไม่ควรจะมีน้ำ หรือหยดน้ำครับ ถ้ามีก็ยังถือว่าเติมสารทำความเย็นมากเกินไปแหละครับ อีกอย่างที่ท่อดูดกลับหากว่ามีการรั่วซึม ถ้ามีหยดน้ำอาจจะดูดเอาน้ำเขาคอมพ์ไปด้วยครับผม
 HAPPY2!!
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 08:10:06 PM »

ทีีีท่อดูดไม่ควรจะมีน้ำ หรือหยดน้ำครับ ถ้ามีก็ยังถือว่าเติมสารทำความเย็นมากเกินไปแหละครับ อีกอย่างที่ท่อดูดกลับหากว่ามีการรั่วซึม ถ้ามีหยดน้ำอาจจะดูดเอาน้ำเขาคอมพ์ไปด้วยครับผม
 HAPPY2!!
อันนี้ใช้เป็นหลักสูตรที่ตายตัวไม่ได้ครับ ถ้าลดน้ำยามากไปคอมพ์จะร้อนจนล็อกซ์ และถ้ามีการรั่วซึมท่อจะไม่มีโอกาสมีหยดน้ำ
โอกาสที่จะดูดเข้าแทบไม่มี ดูดเข้าแน่นอนถ้าโดนมีดแซะช่องฟีส ไม่แน่ใจว่าจะสอบผ่านกรุณาแนะนำด้วยครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2008, 08:28:39 AM »

ขอบคุณสำหรับความมีน้ำใจของคุณ b.chaiyasith และคุณ santipong santi มากครับผม ผมคงต้องวัดกระแสดูละครับ แต่ที่มีหยดน้ำเกาะท่อดูด ไม่แน่ใจว่าผิดปรกติหรือไม่ครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2008, 10:35:44 AM »

"แต่ที่มีหยดน้ำเกาะท่อดูด ไม่แน่ใจว่าผิดปรกติหรือไม่" ไม่ผิดปรกติครับ ไปดูตู้ที่ซื้อมาไหม่ๆยังมีเลยครับ มีหรือไม่มีเหงื่อขึ้นอยู่กับ
อากาศภายนอก(ambient temp) ถ้าเข้าใจเบสิกเครื่องเย็นจะไม่ถาม
ถ้าอยากเติมให้พอดีต้องใช้เทอร์โมมิเตอร์วัด หรือชั่งน้ำยาตามกำหนดที่แผ่นspecificationด้านหลังตู้
สำหรับการใช้เทอร์โมวัดเคยบอกไว้ในกระทู้เก่าแล้ว ลองค้นดู
บางครั้งอยากเติมให้พอดีก็มีปัญหา คอมพฺไปไม่รอด เอาเป็นว่าเติมให้ถึงคอมพ์ไม่งั้นร้อน เติมมากเกินก็พัง
น้ำมันหล่อลื่นหนึด เ ติมน้อยลวดร้อน
สำหรับผมนอกตำราไม่สงวนสิทธิ์ ช่องฟิสติดลบ -18C น้ำยาขากลับเหลือ 1psig ดีทุกตัว แต่วิธืทำให้ได้ต้อง
ใช้ประสปการ์ณ ลองดูครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์