ถามเรื่องการต่อ Amp ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 06:36:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการต่อ Amp ครับ  (อ่าน 10000 ครั้ง)
Narin
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 04:54:10 PM »

หวัดดีทุกท่านครับ  Grin

มีเรื่องอยากถาม คือตอนนี้รถผมใช้ Amp Audio Quart คลาส D รุ่น AQ-A887 ต่อแบบโมโน 1 โอม
ใช้ดอก 10" ว้อยคู่ 2 ดอก ก็ดังดีใช้ได้ แต่เรื่องของเรื่องคือ มันร้อนมากๆ คือ

1.  ผมอยากต่อเป็นแบบ 2 โอม จะทำได้มั้ยครับ ต่อเป็น สเตอริโอแยกดอกละข้าง ดอกละ 2 โอม ทำได้รึเปล่า
2.  ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าว่าต่อแบบ สเตอริโอ คือ ข้างละ 2 โอม ถ้าให้ดีขอผังการต่อด้วยนะครับ
3.  แค่อยากทราบว่า AMP มันจะสเถียรหรือเปล่า หรือใครจะแนะนำอะไรเพิ่มก็ได้นะครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  Cheesy

อันนี้เป็น Spec นะครับ

Output Power RMS Rating @ 4 Ohms  350Wx1
                                      @ 2 Ohms  500Wx1
                                      @ 1 Ohms  750Wx1
Bridged @ 4 Ohms                              -
Frequency Response         10Hz-50KHz
Input Sensitivity                0.2 - 5.0 v
Signal To Noise Ratio        >90dB
THD & Noise                    <0.05 %
Low Pass Cross Frequency 40Hz - 150Hz
High Pass Cross Frequency    -
Subsonic Filter                  15Hz - 55Hz
Bass EQ                            0-12dB @ 45Hz
Speaker Impedance           2-16 ohms
Fuse Size                          4x30A
Dimensions (L x H x W)mm 450x52x250

*O* อยากดังต้องนั่งทำเอง *O*

Narin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 05:47:12 PM »

เพิ่มเติมนิดนึงคับการต่อสาย ที่เครื่องมันมี + + - - ตอนนี้เค้าต่อ + อันแรกกับ - อันสุดท้าย คือต่อ Mono อยู่ครับ
อยากทราบว่าสายอันไหนมัน + อันไหนมัน - คับ  ถ้าผมต่อสเตอริโอ โดยต่อ + - / + - แยกดอกมันจะได้  ดอกละ 2 โอม
ต่อได้รึเปล่าคับ

rittichai.l.
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 12:02:17 PM »

ผมว่ามันก็ยังต่ำครับ เป็นไปได้ลองต่อดอกละวอยด์ดูครับน่าจะไม่ร้อน  ข้างละ 4 โอมห์ครับ ถ้า 2 มันเปิดได้แต่ก็ยังร้อนครับ หากบริดจ์ 2 โอหม์ลองดูครับแต่เปิดแรงก็ร้อนครับแต่ดูวงจรที่เห็นของเครื่องตัวนี้น่าจะข้างละดอก ที่ 4 โอหม์ดีกว่าครับ
Narin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 12:52:38 PM »

ครับเมื่อวานตอนเย็นลองต่อดูแล้วครับ แยกซ้ายขวา ข้างละ 2 โอม ลองเปิดแรงๆก็ ร้อนเหมือนเดิมครับ
แต่ว่า เปิดได้นานกว่าเดิม ผมเลยคิดว่าจะหาพัดลมไปติดเพิ่มดีกว่า เป่า ที่ตัว Amp เลย
 เพราะว่าน่าจะดีกว่า เพราะคุณภาพเสียงมัน ฟังดูแปลกๆครับ ที่ 1 โอม ดังดีกว่า (ในความรู้สึกที่ฟังนะครับ)
เดี๋ยวได้เรื่องยังงัยจะมาเล่าให้ฟังครับ

member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 04:12:28 PM »

มันดังแรงก็จริงครับท่าน แต่จะดังแรงและพังหรือเอาดังพอได้แต่ทนครับ พัดลมเป่าได้ก็ไม่อยู่ครับ หากไม่เป็นแบบตัวนี้น่าจะดีกว่าครับ
AE01
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน67

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 09:23:39 PM »

ใน Spec บอกไว้ว่าได้2-16โอห์ม คุณต่อ 1โอห์มมันก็ร้อนซิครับ (แต่ความจริงโมโนบล็อกมันจะต้องต่อ1โอห์มได้ครับ)ที่สำคัญWATTของลำโพงต้องเท่าหรือน้อยกว่าแอมป์ด้วยมันถึงจะแมทช์กันครับ ถ้าจะต่อ2โอห์มต้องต่อดอกละวอยด์ครับ
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 07:40:08 AM »

แต่การใช้งานผมว่าไม่เห็นใช้ลำโพงวัตต์น้อยกว่าเครื่องสักที Grin Grin
Narin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 11:57:17 AM »

ผมพอรับสภาพได้แล้วหละครับ แต่เคสแบบที่คุณ rittichai.l. เอามาให้ดูก็น่าสนนะครับ
ไม่ทราบว่าตัวนี้ คลาส D รึปล่าวครับ  Grin

member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 04:49:14 PM »

เป็น ab ครับ zulex ครับ ราคาไม่แพงเท่าไหร่ครับน่าลองผมว่าครับ Embarrassed
narasak
member
*

คะแนน2

รับติตั้งเครื่องเสียงรถยนต์

narasak_09@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 11:15:55 PM »

แอมป์ที่คุณNarin ว่ามันเป็นแบบ 1แชลแนลแต่มีขั้วให้ต่อลำโพงได้ 2 ดอก
คือมันบริจในตัวมันครับไม่มีการแยกซ้ายขวาให้ สังเกตที่ขั้วของแอมป์จะบอกเป็น ++ --
นั่นหมายความว่าขั้วบวกทั้ง 2 ขั้วและขั้ว - ทั้ง 2 ขั้วมันจั้มถึงกันภายในตัวมันครับ
ซึ่งลำโพงของคุณเป็นวอยซ์คู่ขนานกันก็เหลือดอกละ2โอห์มต่อที่ขั้วแอมป์2ดอกก็เหลือ1โอห์ม
ถ้าไม่อยากให้มันร้อนต้องยอมรับสภาพครับความดังอาจลดลงนิดนึง คือจับวอยซ์คู่ที่ดอกมาอนุกรมกัน
เป็นดอกละ 8 โอห์มต่อเข้าที่แอมป์เหลือ 4 โอห์ม
hs8iuf
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 03:40:46 PM »

ตั้ง มิเตอร์ x1วัด ความต้านทานลำโพงก่อนต่อสายซีครับ อนุกรมก็เพิ่ม ขนานกันกันก็ลด ถ้าเหลือ 1 โอร์ม ไม่กี่วัน พัง ที่เพื่อนสมาชิกตอบมา ถูกทุกข้อ
Narin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 10:32:21 AM »

อ๋อเข้าใจแล้วครับท่าน narasak ผมเข้าใจว่ามันแยกซ้ายขวาเพราะเห็นมีช่องต่อ 2 ข้าง
ตอนนี้ผมต่อ 2 ดอก  + - / 1 ดอก  + - / 1 ดอก มันก็ 1โอมเหมือนเดิมอยู่ดีใช่มะคับ
ผมพอเข้าใจแล้วครับ แต่ผมว่ามันไม่น่าจะพังง่ายขนาดนั้นเพราะเขาคงออกแบบมาให้
สำหรับอัดอยู่แล้ว แต่อัดไม่หยุดมันก็มีโอกาสเสียเป็นเรื่องปรกติ แต่ตอนนี้ผมติดมา
ประมาณ 4 เดือนแล้วอัดบ่อยเหมือนกันแต่แค่เบาะๆคับ แค่พอหลังคาบ้านกระพรือ  Embarrassed
ก็ยังอยู่ดีกินดีครับ แค่ไม่หักโหมก็พอครับ  Grin  Cheesy

narasak
member
*

คะแนน2

รับติตั้งเครื่องเสียงรถยนต์

narasak_09@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 07:19:35 PM »

ครับ      ถึงจะออกแบบมาดียังถ้าต่อที่1โอห์มแอมป์ร้อนทุกตัวมันจะทำงานหนักมาก
ก็เลือกเอานะครับต่อ1โอห์มดังมากแต่เปิดได้แปปเดียวร้อนเราก็ปิดเพราะกลัวพัง
ต่อที่4โอห์มดังน้อยกว่า1โอห์มนิดหน่อยแต่อัดได้เต็มที่อัดได้นานสะใจเลยครับไม่ต้องมานั่งพะวงว่ามันจะร้อนนนนน
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 07:43:21 AM »

รักนะถึงบอกคนรักเครื่องเสียงเหมือนกันครับ Embarrassed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์