ขอ คิดเบาๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 11:49:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ คิดเบาๆ  (อ่าน 6488 ครั้ง)
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 08:37:50 AM »

สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน ขอเปิด หัวข้อ  **ขอคิดเบาๆ**ส่วนตัว ขอพึมพำบ่นแบบเงียบๆอยู่คนเดียวมาเป็นปีสองปี แล้วครับไม่รู้ว่าจะพึมพำห้องใหนดี ขอเป็นห้องนี้แล้วกันท่านที่ดูแล คงไม่ว่ากะไรนะครับ   ส่วนตัวผมเองแล้วในฐานะและหน้าที่จำยอมก็ว่าได้ ที่เป็นช่างซ่อมมานานพอสมควร ผมก็เชื่อว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ครู อาจารย์ เอาหมดเลยละ  ในที่นี้ก็คงมีบ้างที่แนวคิดเหมือนกับผมหรือจะแตกต่างไปบ้าง  จะไม่ขอพูดถึงต้นตอปัญหาที่เกิดหรอกมันเยอะครับเอาแค่ว่าคิดเบาๆ   แหมเกริ่นซะยืดยาวเลย ช่วยคิดเบาๆต่อด้วยนะครับ คือว่าเดี๋ยวนี้เครื่องไช้ไฟฟ้าช่วงหลังๆเค้าทำออกมาขาย  ผลิต  แบบง่ายๆแต่ ซ่อมยากส์     ไม่เหมือน สิบปีก่อนๆ ปัญหาก็คือ  ตัวอย่าง คุณภาพอะไหล่ เอย   ออกแบบวงจรเอย  รูปร่างลักษณะ เฮ่อ//  ซ่อมกว่าจะได้เงินแบบสะบายใจยากจัง  ต่อๆ.............................................ลองช่วยกันคิดเบาๆต่อครับ  Smiley

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 09:01:33 AM »

ใช่ครับ.....ไม่ใช้ผลิตง่ายๆ  ออกมาเท่านั้น   อะไหล่ก็หายาก  ซับซ้อนบางแท่น  Cry Cry
  แถมยังมีขายกันถูกๆอีก     เมื่อลูกค้าเอาของมาให้เราซ่อม  ตีราคาไป   เขาก็บอกว่าซื้อใหม่ดีกว่า  อย่างนี้ช่างอย่างพวกเราคงแย่
ต้องลดค่าแรงในบางอย่าง.....  ท้อเหมือนกัน    แต่ไม่ถอย  (เดี่ยวชนข้างฝา)

ก็สู้กันไป...ไม่สู้จะเอาที่ไหนรับประทานกัน....... 

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 10:43:52 AM »

ท้อเหมือนกัน    แต่ไม่ถอย  (เดี่ยวชนข้างฝา)

มันจะชนข้างฝาได้ยังไง?   Tongue
มันต้องชนข้างหลังสิ  Tongue

ปัญหานี้ แท้จริงแล้วมันไม่ใช่แก้ยากหรอก แต่ที่ยากตรงที่ เราจบมาแบบ ข้าเก่ง ข้าแน่ ข้าไม่ฟังมึง และ ฯลฯ
เพราะทางสายนี้ (สายอีเล็กทรอนิกส์) ไม่มีการสอนใช้เคารพรุ่นพี่ เคารพครู และ ฯลฯ
สอนแต่ว่า จบออกไปแล้ว จะทำอย่างไรถึงได้เงิน เช่น คนขับรถราคาแพงๆเอามาซ่อม ต้องคิดแพงหน่อย (สอนเข้าไปได้อย่างไร เขามีรถราคาแพง ก็เป็นเรื่องของเขา มันไม่เกี่ยวกับการซ่อมเลย)และด้วยเหตุนี้ สายงานนี้จึงหารวยยาก

ถ้าช่างเรามีความรู้สูงกว่านี้ หมายถึงรู้วิชา สังคม วิชาศิลธรรม  ฯลฯ ด้วยก็จะดี
ที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ ก็เพราะมีความเห็นแก่ตัวสูงไปไง

ถ้าสายงานนี้มีสมาคม ช่างทุกคนต้องเข้าสมาคม มีค่าแรงที่แน่นอน หมายถึงช่างทุกคนก็ทำราคาเดียวกันหมด ปัหญาต่างๆก็จบไปได้ ไม่ว่าจะเรื่องวงจร เรื่องอาไหล่ เรื่องค่าแรงแต่ละร้านไม่เท่ากัน (คำว่าลูกค้าไม่ซ่อมจะหายไปกว่า80% )

***เพราะ 20%ที่เหลือนั้นคือไม่ซ่อมจริงๆ แต่อีก 80%มันไม่ได้ซื้อใหม่หรอก แต่มันไปกดราคาร้านอื่นๆต่อให้ได้ราคาที่ถูกที่สุด

***ทุกวันนี้เราต่างคนต่างทำ ต่างคนต่างคิดว่าข้าเก่ง ต่างคนต่างคิดว่าข้าซ่อมถูกกว่า (ร้านนั้นซ่อม 100 บาท ร้านข้าซ่อม 80 บาท อีกร้านก็บอกว่า เองซ่อม 80 บาท ข้าซ่อม 60 บาท ในเมื่อมีความคิดแบบนี้จะรวยได้ คงต้องรอเกิดใหม่ละครับ )

*** นี้ก็แค่คิดเบาๆนะ  Tongue เพราะสายงานนี้ ไม่มีทางที่จะมีสมาคมได้หรอก เพราะมีแต่คนเก่งๆทั้งนั้นเลย  Tongue Cool Grin

pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 10:45:46 AM »

บางครั้งนะซ่อมแล้วคิดเงินแล้ว ไม่ค่อย สะบายใจเลยกะเครื่องรุ่นใหม่ๆ ทั้งๆที่ เห็นตัวเสียจะๆ ชัดๆ Smiley ผมสังเกตุอ่านในกระทู้ และคำตอบ ที่ถามนะส่วนมาก  เกิน 50 % เกิดจากการพัฒนาที่ดีและทันสมัย ของ อิเลคโทรนิคส์  ทั้งสิ้น ประสิทธิภาพมี  แต่ !  ต้องใช้คำนี้ ไม่ค่อยมี คุณภาพ  ไม่รู้ว่าใช้คำถูกหรือเปล่า จะเหนื่อยกับเรื่องแนว เนี๊ย ก็ยังไม่รู้ว่าจะเป็นแบบนี้อีกนาน แค่ใหน    ตอนนี้ ผมกำลังจะไปดูแผนงานที่  เวียดนาม ยัง หวั่นๆอยู่เลยครับ   คิดเบาๆต่อครับ.......... Smiley
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 10:49:43 AM »

สวัสดีครับครูพรเทพ  Smiley วันนี้อย่าลืมไปใช้สิทธิ เลือกตั้งนะครับครู  Smiley
sak2007
Full Member
member
**

คะแนน46

รู้ไว้ไช่ว่าใส่บ่าแบกหาม

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 02:46:29 PM »

ช่างไทย ไม่มีวันตกงาน.. ขอให้ช่างคนนั้น เป็นคนมีน้ำใจ ซื่อตรง และใฝ่เรียนรู้ อยู่เสมอ(เทคนิคการบริการและการหางานซ่อม,ทักษะฝีมือช่าง)
                                 *ค้นหาข้อมูลเพิ่มเติม:ได้ที่ google โดยพิมพ์คำว่า "sak2005" แล้วกด Enter*
                                                                          Kiss

"อนิสงค์ของการเป็นผู้ให้ ย่อมได้มากกว่าผู้รับ"
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 03:07:42 PM »

อ้าว...เห็นใหม  Smiley Smiley Smiley  ดีครับ  ท่าน sak2007  แต่กำลังจะบอกว่า  เทคโนโล...  ทุกวันนี้ มันคล้ายกับ เมื่อ 20 กว่าปีที่แล้ว สมัย วิทยุ โรสตาร์ ธานินท์  รุ่งเรืองสุดๆ  ผมกำลังคิดว่ามันกำลังไปทางนั้น ผมละคิดถึง ธานินท์ /วิทยุ โรสตาร์ จริงๆ  เอาง่ายๆท่านแกะเครื่องดู ท่านก็จะเห็นความแตกต่างแล้ว ผมดู จากงานที่ทำประจำ   Smiley 
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 03:10:09 PM »

อย่างที่ ท่าน นิมิต เข้าใจ นั้นแหละ ใช่เลยครับ
ใช่ครับ.....ไม่ใช้ผลิตง่ายๆ  ออกมาเท่านั้น   อะไหล่ก็หายาก  ซับซ้อนบางแท่น  Cry Cry
  แถมยังมีขายกันถูกๆอีก     เมื่อลูกค้าเอาของมาให้เราซ่อม  ตีราคาไป   เขาก็บอกว่าซื้อใหม่ดีกว่า  อย่างนี้ช่างอย่างพวกเราคงแย่
ต้องลดค่าแรงในบางอย่าง.....  ท้อเหมือนกัน    แต่ไม่ถอย  (เดี่ยวชนข้างฝา)

ก็สู้กันไป...ไม่สู้จะเอาที่ไหนรับประทานกัน....... 

jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 05:24:31 PM »

สาเหตุเกิดจากนิสัยของคนไทยงัยครับ ชอบของถูกไม่ค่อยสนใจคุณภาพ ซื้อขยะจากเมืองจีนมาเพียบอีกไม่นานขยะอิเล็กทรอนิกส์คงล้นเมืองแน่(บริษัทผมก็นำสินค้าเข้าจากจีนเหมือนกัน Grin)

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 06:59:18 PM »

สวัสดีครับ ท่าน  jun  อย่างที่ท่าน jun  ขอคิด เบาๆ  นั้นแหละครับยกตัวอย่าง  สมัย 10/20 กว่าปีที่แล้ว ผมเป็นศูนย์ซ่อม   Nakamichi  ติดรถยนต์ และอื่นๆหลายยี่ห้อ  ท่านว่า ใหมครับ Nakamichi เป็นวิทยุติดรถยนต์ ที่ดีที่สุดเลยก็ว่าได้ การที่ช่างจะเข้า นั่งในหัวใจ ของ Nakamichi ผมว่าเป็นเรื่องที่ยากมากในสมัยนั้น ผม นะจริงแล้ว เติบโตมากับ เครื่องเสียงโดยแท้  เลยก็ว่าได้ เขาเรียกว่าช่างเสียง ไม่ไช่ช่างภาพ ผมก็คิดในตอนนั้นว่า เออ เทคโนโลยี มันจะต้อง เหนือสุด ขึ้นไปอีก  ท่าน  jun  ลองคิด ตาม เบาๆดูซิครับ เครื่องเสียง โทรทัศน์ ปัจจุบัน ยี่ห้อก็เดิม ๆ แต่ ว่าเป็น ไง   Smiley คิดเบาๆ นะครับ
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2007, 10:47:55 AM »

ลองคิดเปรียบเทียบวงจรดูสิครับว่าเขาลด L ไปกี่ตัวแล้วอย่างนี้วงจรจะเกิดความเสถียรได้อย่างไรวงจรรุ่นเก่า L เพียบเพราะ L เป็นต้นทุนถ้าเขาจะลดต้นทุนก็ต้องลดอะไหล่ที่ไม่จำเป็นในการทำงานถึงไม่มีก็ยังทำงานได้แต่จะทนไม่ทนไม่รู้ (ตามความคิดของผม ที่รู้หลักการพอ งูงู ปลาปลา นะครับ) Grin

รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2007, 11:45:47 AM »

ทุกสิ่งบนโลกไม่มีอะไรหยุดอยู่กับที่ นี่คือความเป็นจริงอย่าให้สมองและความรู้ตัวเองหยุดอยู่กับที่
 ถ้าคิดว่าตัวเองเก่งเมื่อไรเมื่อนนั้นก็เท่ากับช้ากว่าคนอื่นไปอย่างน้อยหนึ่งก้าว

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2007, 12:13:32 PM »

เมื่อ สมัยที่ สินค้า แนวนั้นๆ เกิดขึ้น ใหม่ๆผมมองว่านะท่าน  jun  การซ่อมของ ช่างอย่างเราๆท่านๆ ที่ทำกันอยู่นี้ เหมือนเป็นการแก้ ปัญหาให้กับการออกแบบวงจรโดยแท้นะผมว่า เหมือน เอา ช่าง เป็น เครื่องมือ QC   เลยก็ว่าได้ ผมเห็น ช่างไทยๆเราออกแบบวงจรมา ดีกว่า ที่เขาทำมาขายเยอะแยะครับ  แต่ทำไมจึงไปไม่ค่อยจะถึงดวงดาวซะทีก็ไม่รู้  Smiley 
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2007, 12:56:31 PM »

การสนับสนุนด้านเงินทุนและแหล่งความรู้ครับของไทยเรายังน้อย(เพราะแหล่งความรู้ส่วนมากเป็นภาษาอังกฤษแล้วคนไทยส่วนใหญ่ก็เก่งภาษาอังกฤษเสียด้วยสิ) และข้อมูลของการให้ทุนต่างๆมีน้อยมาก รวมทั้งการรวมกลุ่มไม่ค่อยมี คือต่างคนต่างคิดต่างทำทำให้การพัฒนาเป็นไปอย่างช้าๆ เรื่อยๆ ตัดสินใจช้าๆ เรื่อยๆ จะได้อยู่(ครองอำนาจ)ไปนานๆ ใครจะตายไม่สนไม่ใช่ญาติเรา(เอแล้วมันเกี่ยวกันไหมนี่ชักปนเปไปเรื่อยแล้ว Grin)

pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2007, 12:59:51 PM »

สวัสดีครับครูถาวร  Smiley
ทุกสิ่งบนโลกไม่มีอะไรหยุดอยู่กับที่ นี่คือความเป็นจริงอย่าให้สมองและความรู้ตัวเองหยุดอยู่กับที่
 ถ้าคิดว่าตัวเองเก่งเมื่อไรเมื่อนนั้นก็เท่ากับช้ากว่าคนอื่นไปอย่างน้อยหนึ่งก้าว
เทคโนโลยี .........ทุกวันนี้ผมว่ามันพัฒนาไปแบบ ข้าม-ก้าวกระโดด   ครับ  อ้าย  ความที่มัน ข้าม-ก้าวกระโดด นี้แหละช่างเราๆท่านๆต้องมาคอยเติมเต็ม ส่วนที่ ก้าว ไปไงครู  อย่างที่ ท่าน  jun ท่าน นิมิต ว่าแหละครับ Smiley
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2007, 01:03:09 PM »

(เอแล้วมันเกี่ยวกันไหมนี่ชักปนเปไปเรื่อยแล้ว ) คิดเบาๆครับ ท่าน jun  Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์