อยากทำซัพพลายที่ไม่ต้องใช้หม้อแปลงครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 05:33:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำซัพพลายที่ไม่ต้องใช้หม้อแปลงครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 4010 ครั้ง)
bird_elec_surin
member
*

คะแนน3

ขอบคุณคนรักอิเล็กทรอนิกส์ทุกท่านที่ช่วย

bird_elec_surin@hotmail.com
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 09:08:23 AM »

ผมอยากทำซัพพลายที่ไม่ต้องใช้หม้อแปลงครับ แบบว่าจ่ายกระแสได้สูงๆเหมือนซัพพลายคอมครับ แบบว่า AC 220 เข้าไดโอดบริด เข้าเร็กกุเลต ออกซัก12-35V 5A up
จะทำได้มั๊ยครับช่วยแนะนำหน่อยครับ หรือถ้าพี่ๆมีวงจรคล้ายๆนี้ด้วยก้อขอบพระคุณอย่างสูงครับ  แบบว่า มีงบอยู่ 500 ครับ จะซื้อหม้อแปลง5แอมตังก้อไม่พอ จะซื้อซัพพลายคอมมาดัดแปลงก้อเสียดายของครับ  แฮะๆแบบว่าอยากทำเองด้วยครับ ชอบเล่นกับไฟ

ขอขอบพระคุณชาวอิเล็กทรอนิกส์ทุกคนที่ช่วยถ่ายทอดความรู้และประสบการณ์

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 09:10:53 AM »

ง่ายๆก็ซื้อมาอันไหม่ก็ไส่คอมสิ  ถอดตัวเก่าก็เอามาใช้ประโยชน์

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
e.pol
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 10:28:13 AM »

ก็ต้องลดแรงดันโดยใช้ตัว วาริแอคหรือเรียกว่าสไลด์โวลเตจ ที่เค้าใช้หรี่ไฟในการทดสอบหม้อแปลงไฟฟ้า ราคาที่ 500 VA ประมาณ 3000 บาท
โครงสร้างเป็น L ที่แทปแรงดันไฟฟ้ามาใช้
ดังนั้น จึงเป็นไปได้ยากสำหรับกรณีนี้ เพียงแต่ตอบเป็นความรู้

มีข้อแนะนำอีกอย่าง ให้เล็ง ๆ พวกซัพพลายของวงจรทีวีไว้นะครับ อาจดัดแปลงได้ ลอกแบบวงจรมา อะไหล่ที่ได้แก่หม้อแปลงก็น่าจะมีขาย
วงจรก็น้อยด้วย
prawit penboon
member
*

คะแนน35

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 01:02:36 PM »

มันไม่ปลอดภัยในการใช้งานครับ
เขาใช้หม้อแปลงเพื่อแยก ด้าน HOT ออกจากด้านCOLD ที่ผู้ใช้ แตะต้องได้โดยไม่เกิดอันตราย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์