sharp 21f pd 250 เปิดแล้วฮอร์ช็อต มีเสียงเหมือนไฟสปาก ตรง tr hor กับ Flyback
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 10:08:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: sharp 21f pd 250 เปิดแล้วฮอร์ช็อต มีเสียงเหมือนไฟสปาก ตรง tr hor กับ Flyback  (อ่าน 6302 ครั้ง)
bat2k
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 08:37:26 PM »

sharp 21f pd 250 ตอนแรกมา ผมเปลี่ยน tr hor แล้วเปิดโดยตัวบอร์ดเปล่า (ถอดเฉพาะบอร์ดมา)ไฟเลี้ยง วัดได้ ประมาณ 124 V (ใช้มิเตอร์อัน 299 บาท) ปรากฏว่าติดสักพัก IC ver ไหม้ วัดไฟเลี้ยงได้ 24 Vก็เลยเปลี่ยน IC ver จาก Stv 9302 เป็น D78040 ของเครื่องจีน งง ทีนี้เปิดใหม่ ติด3วิแล้วก็ตัดแสตนบาย แล้วก็ไปลองกับจอ เปิดแล้วฮอร์ช็อต มีเสียงเหมือนไฟสปาก ตรง tr hor ซึ่งติดกับ Flyback ผมมองไม่ทันว่ามีไฟสปากใหม แต่เสียงเหมือน แล้ว tr ฮอร์ก็ช็อต
เครื่องก็ตัต  ก่อนพังลูกค้าบอกว่า ตอนเปิดมันดังอย่างนี้มาสักพัก มันดังสักพักพอหายดังก็ดูได้ปรกติ
ไม่ทราบว่า ฟลายแบ็ค รั่ว เป็นได้ใหมครับ  และไฟเลี้ยงรุ่นนี้เท่าใหร่ครับ
หรือว่า Ic ver แทนกันไม่ได้ครับ

pn ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน26

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 09:57:13 PM »

แกะดูโย๊คก่อนครับมีรอยไหม้หรือเปล่า แล้วค่อยเช็ค fbt
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 05:07:48 AM »

ซ่อมเครื่อง ต้องใช้ความรู้ครับ
การซ่อมโทรทัศน์เป็นวิทยาศาสตร์
มันมีเหตุผล มีที่มาที่ไป ไม่ใช่คิดเอาเอง
โดยปราศจากข้อมูล

ช่างในเมืองไทยส่วนมาก
ไม่ค่อยมีความรู้และไม่ค่อยสนใจทฤษฎี
จึงไม่สามารถซ่อมได้ด้วยตัวเอง
อาศัยคอยเปลี่ยนอะไหล่ไปเรื่อยๆและจำตัวเสียจากช่างคนอื่น

คนที่มาเรียนสายช่าง ส่วนใหญ่เป็นพวกเรียนหนังสือไม่เก่ง
ซึ่งต่างจากประเทศพัฒนาแล้ว

อย่าซ่อมมั่ว คุณยังไม่รู้เลยว่า
ic ver มันแทนกันได้เปล่า
คุณก็ใจกล้าใส่มันเข้าไป
ซ่อมแบบนี้ เขาเรียกว่ามั่ว

เครื่องนี้เสียหลายอย่างแล้ว เพราะคุณซ่อมมั่ว
สงสารเจ้าของเครื่องที่ได้ช่างมั่วมาซ่อมให้

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 07:51:44 AM »

ถอด FBT ออกมาวัดดูระหว่างจุ๊บไฟสูงกับขา FBT มันต้องใม่ขึ้น และดูมันมีรอยอาร์คที่ตัว FBT ถ้ามันอาร์คมันก็ต้องมีร่องรอย ถ้ามองใม่เห็น ใส่ IC VER และ TR HORout อีกครั้ง ต้องใส่ เบอร์เดิมนะครับ ยกทีวีไปใว้ที่มืดๆ  เปิด SWpower ทิ้งใว้ แล้วมานั่งดูที่หลังทีวี  เสียบปลั๊ก ดูอาการ พร้อมดึงปลั๊ก สังเกตตรง FBT มันมีไฟสูงสปาร์คไปลงตรงใหนมั้ย หรือบางทีอาจจะรั่วตรงแกนแล้วอาร์คลงตรงลวดจั้มป์หรือขาอุปกรณ์ อันนี้เป็นวิธีสังเกตุง่ายๆครับลองดูเพียงแต่การเช็คต้องใช้ความรอบคอบสักนิดใม่คิดไปเอง การเปลี่ยนอะใหล่ทดแทนก็ต้องดูดาต้า แม้แต่เบอร์เดียวกันแต่ผลิตคนละบริษัทเอามาใส่กันใม่ใด้ก็มีเยอะยิ่งจำพวก SHARP PANASONIC SONY พวกนี้ 95% เอาของเกรดต่ำมาใส่ใม่ใด้ ขอให้โชคดี help!!!
bat2k
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 01:09:23 AM »

ถามอย่างตอบอย่างไอ้ที่อยากรู้ไม่ตอบ แน่จริง บอกมาซิว่า Ic ver stv9302 กับ D78040 ว่ามันต่างกันตรงใหน ผมไม่ได้มั่ว เช็คขาแล้วตรงกัน วัดไฟเลี้ยงก็เท่ากัน เทศซะผมเสียหมาเลย กาลิเลโอ ค้นพบว่าโลกกลม ไม่มีใครเชื่อ จนโคลัมบัสพิสูจน์ มันแทนได้หรือไม่ผมไม่แน่ใจ เพราะผมหาได้แค่ ดาต้าของstv9302แล้วขามันก็ต่ออุปกรณ์เหมือนกัน บ้านผมอยู่ห่างจากร้านอะใหล่ 18 กิโลมันไม่คุ้มการเดินทาง มันต้องลอง ไม่ว่ามันได้หรือไม่ได้มันก็เป็นวิทยาทานให้กับคนอื่น แทนที่จะบอกว่ามันไม่ได้ตรงใหนกลับมาบอกว่าผมมั่วคุณมานั่งดูผมทำรึเปล่า ผมก็เช็คทุกอย่างที่ทำได้ ไอ้ที่ไม่ได้ก็มาถามนี่งัย ตอบไอ้ที่ผมถามซีครับ  ขอบคุณ STC Audio ที่ตั้งใจตอบครับแน่จริงไปหามาเลยว่า ไอซี สองตัวนี้ต่างกันอย่างไร
ซ่อมเครื่อง ต้องใช้ความรู้ครับ
การซ่อมโทรทัศน์เป็นวิทยาศาสตร์
มันมีเหตุผล มีที่มาที่ไป ไม่ใช่คิดเอาเอง
โดยปราศจากข้อมูล

ช่างในเมืองไทยส่วนมาก
ไม่ค่อยมีความรู้และไม่ค่อยสนใจทฤษฎี
จึงไม่สามารถซ่อมได้ด้วยตัวเอง
อาศัยคอยเปลี่ยนอะไหล่ไปเรื่อยๆและจำตัวเสียจากช่างคนอื่น

คนที่มาเรียนสายช่าง ส่วนใหญ่เป็นพวกเรียนหนังสือไม่เก่ง
ซึ่งต่างจากประเทศพัฒนาแล้ว

อย่าซ่อมมั่ว คุณยังไม่รู้เลยว่า
ic ver มันแทนกันได้เปล่า
คุณก็ใจกล้าใส่มันเข้าไป
ซ่อมแบบนี้ เขาเรียกว่ามั่ว

เครื่องนี้เสียหลายอย่างแล้ว เพราะคุณซ่อมมั่ว
สงสารเจ้าของเครื่องที่ได้ช่างมั่วมาซ่อมให้

worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 06:38:17 AM »

ผมจะไม่เถียงกับคุณหรอก
อะไรเป็นอะไร คนอ่านเขารู้ได้เอง

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
hongnoi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน405

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 03:15:58 PM »

ไอซี 2 เบอร์นั้นแทนกันได้  เครื่องนี้น่าจะมีปัญหาที่อื่นอีก เช่น ฟลายแบ็ค
 อาจจะมีปัญหา ทำให้ไฟเลี้ยงเวอร์เกิน หรืออาจจะเกินมาจากวงจรจ่ายไฟ
 ก็เป็นได้.
     ขอพูดนิดนึงนะ คุณเพิ่งจะมาใช้เวปบอร์ดแห่งนี้เพียง 2 กระทู้ แต่คุณกล้า
  พูดกับอาจารย์ วรเทพ ถึงขนาดนั้น คุณกล้ามาก ช่างไม่ดูตาม้า ตาเรือเสีย
  บ้างเลย ขอให้เจริญรุ่งเรืองในหน้าที่การงานที่ทำอยู่เถอะนะ พ่อคุณ.

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 04:00:29 PM »

สาเหตุหลักคือFBTมันเสีย เปลี่ยนเวอร์ตัวใหม่เข้าไปก็เสียอีกเพราะFBTมันรั่ว ก็ต้องเปลี่ยนFBTก่อนแล้วก้เปลี่ยนเวอร์เอ้าท์ใหม่  ส่วนเบอร์ D78040มันก็ตัวเดียวกับLA78040ครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์