สอบถามเรื่องเมนบร์อด ที่มี pci express 16x
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 10:25:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเมนบร์อด ที่มี pci express 16x  (อ่าน 1837 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 09:55:44 AM »

พอดีสงสัยครับ เมนบร์อด socket 775 ที่ออกมาก่อน หน้านี้ประมาณ 1-2 ปีครับ ที่ใช้กับ ซีพียู cro2 น่ะครับ พอดีมันเป็น บร์อดที่เป็น O/B ทั้งหมดครับ  ทั้ง กราดจอ แลน ซาวด์ ข้อสงสัยก็คือ มันจะไม่มี pci express
บนเมนบร์อดน่ะครับ แต่บนปริ้นเมนบร์อด มันจะมีไว้สำหรับเพิ่ม ตัวใส่ socket pci express น่ะครับ มีขาสัญญาณรองรับไว้แล้ว อย่างนี้ก็แสดงว่า สามารถที่จะเพิ่มเติม ตัว socket pci express ได้เลยหรือเปล่าครับ เพิ่มเข้าไปในวงจร น่ะครับ งง ไหมครับ ไม่แน่ใจว่ามีใครเพิ่มเข้าไปเองได้หรือเปล่า หรือว่า ซิฟเซ็ต บนบร์อดยังไม่รองรับ แค่  ไว้เพิ่มในรุ่นต่อไป ของเมนบร์อด มันเป็นการตลาดของผู้ผลิต หรอครับ..  งงไหมครับ ที่เล่ามา พอจะมองภาพออกหรือเปล่า..แค่มันจะมีขา ไว้สำหรับ เชื่อมต่อตัวกราดจอ บนเมนบรอด แต่ยังไม่มีตัวสำหรับเสียบตัวกราดจอ ครับ ....แค่สงสัยครับ ..

SIWA03
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 11:06:13 AM »

ซิฟเซ็ต และอุปกรณ์ Buffer ไม่รองรับครับ เพราะบริษัทต้องการลดต้นทุน
AOF
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 09:15:51 PM »

ผมว่าเค้าออกแบบ PCB เพื่ออนาคตนะ เราเพิ่มเองไม่ได้หรอก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์