SHAP 14C-100 เปิดแล้วหลอดไฟ ต่อแทนฟิวส์ ค่อย ๆ สว่าง มีภาพ แล้วก็ตัด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 11:15:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SHAP 14C-100 เปิดแล้วหลอดไฟ ต่อแทนฟิวส์ ค่อย ๆ สว่าง มีภาพ แล้วก็ตัด  (อ่าน 1992 ครั้ง)
mr.a
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 08:40:26 PM »

ถึงพี่ๆ ที่เคารพทุกท่าน  ขอบคุณผมไม่ได้เข้าบอร์ด นี้มาตั้งนานครับ เหตุผลเพราะงานประจำมากมาย ++++ จนไม่มีเวลาไปซ่อมเครื่อง ที่มากองไว้ที่บ้านเลยครับ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาผมเลยเริ่มจัดการกับเครื่องที่มีคนมาฝากไว้ ครับเป็นเครื่องแรก SHARP 14C100 งานเข้ามาอาทิตย์หนึ่งแล้ว ปิดงานไม่ได้ซะที อาการเริ่มต้นคือฟิวส์ขาด ครับ เพื่อให้แน่ใจผมเลยเช็ค TR Switching กับH-out ปรากฏว่าปกติดีครับ ผมเลยบักรีกลับโดยลอยขา Cของ H-Outไว้แล้วนำหลอดไฟมาต่อแทน ฟิวส์ครับ แล้วเปิดเครื่อง หลังจากนั้นตรวจสอบไฟ +115V  มาปกติครับทุกอย่างปกติหมด (เดาเอาครับ Sad) เลยทดลองบัดกรี ขา C ของ H-out กลับ ที่เดิมแล้วลองเปิดใหม่แต่ผมยังต่อหลอดไฟแทนฟิวส์เหมือนเดิมครับ เสียงดังฟุบ ภาพมาแล้วครับ ผมกะว่าปิดงานแน่แล้วครับ เอาแน่ แต่แล้ว ผมสังเกตุว่าไส้ของหลอดไฟ ที่ต่อแทนฟิวส์ ค่อย สว่างขึ้นครับ แล้วภาพหน้าจอก็เริ่มสั่น แล้วหลอดไฟก็สว่างมาขึ้นจนเครื่งตัดครับ  ตอนแรกผมนึกว่า TR switching จะพัง แต่ลองเปิดใหม่ก็เหมือนเดิมครับ หลอดไฟค่อย ๆสว่าง มีภาพ สักพักก็ตัด อีก ผมเลยไม่กล้าใส่ ฟิวส์ลองเลยครับคราวนี้ กลัว TR switchig พัง พยายามหาตัวเสียมา อาทิตย์หนึ่งแล้วแต่ก็หาไม่เจอ วงจรก็ไม่มี มึน ไปหมดแล้ว ตอนแรก นึกว่าหมู เจองานช้างเขาแล้วครับ พี่ท่านใดเคยเจอ อาการแบบนี้ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ จมอยู่กับเครื่องนี้มานานแล้วครับ เศร้าจัง

kings21
Full Member
member
**

คะแนน63

ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 07:52:24 AM »

หลอดที่ต่อแทนฟิวส์ใช้กี่วัตถ์ละไม่เห็นบอก ถ้าแค่100วัตถ์ก็สว่างสิครับ เสียบตรงได้เลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์