วงจรแท่นชาร์ท nokia รุ่น acp-12u
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 11:05:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรแท่นชาร์ท nokia รุ่น acp-12u  (อ่าน 3640 ครั้ง)
hs9hnl
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 11:34:28 PM »

ไม่เอาตัวชาร์ทแบตnokia  รุ่น  acp-12u  ของผมมันเสียครับ  ไม่ทราบท่านใดมีวงจรบ้างครับ ช่วยอนุเคราะห์หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 02:52:28 AM »

ผมไม่มีวงจรครับ
    แต่ NOkia 6630 ของผม มันจะใช้ไฟประมาณ 5.2-5.3 V กระแสไม่เกิน 1 A ผมใช้  LM317 แบบจานบิน แล้วก็ต่อ อาร์ประมาณ 10 ohm หรือเท่าไหร่ก็ได้ แต่วัดกระแสต้องไม่เกิน 1 A ในขณะชาร์ท  ถ้ากระแสต่ำกว่า 1 A ก็จะใช้เวลานานครับ  โวลท์ต้องไม่ตำ่กว่า 5 หรือ 5.3 นี้แหละจำไม่แม่น ตอนนี้ยังใช้งานได้ครับ แต่แหล่งจ่ายผมใช้ถ่านไฟฉายก้อนใหญ่ มาทำครับผม  เยี่ยมมาก
hs9hnl
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 11:59:41 AM »

Cheesyขอบคุณที่ตอบครับ พอจะมองเห็นแนวทางแก้ไขแล้ว  แต่ผมไม่เข้าใจอยู่อย่างหนึ่งที่ว่า   แหล่งจ่ายของท่านใช้ถ่านไฟฉายก้อนใหญ่นั้น เป็นแหล่งจ่ายสำหรับโทรศัพท์ หรือว่าเป็นแหล่งจ่ายต้นทางสำหรับนำมาชาร์ทครับ        อ้อ  ลืมบอกไป  ของผมเป็น  6230   ใช้แบต  bL  5 C  เสียบชาร์ทตลอตเวลา  เพราะผมต่อเนตด้วยโทรศัพท์ครับ  Cheesy Cheesy Cheesy         
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 12:27:26 AM »

ผมเอาถ่านก่อนใหญ่ของเก่าที่โรงงานะทิ้งไปแล้ว แต่ยังมีพลังงานเหลืออยู่ เอามาต่อกันหลายๆ ก่อนเพื่อให้ได้โวลท์มาก แล้วเอา lm317 มาปรับไฟให้เหลือ 5.2-5.3 โวลท์ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องดูด้วยว่าเวลาชาร์ทไฟต้องไม่ตก ต่ำกว่า 5 โวลท์ ประมาณนี้ กระแสก็ต้องไม่เกิน 1 แอมป์ ถ้าเกินก็เอารีซิทเตอร์ 10 โอมห์ 1 วัตต์ หรือมากกว่า ขนานเข้าไปครับ

สำหรับคำถาม ผมใช้เป็นตัวชาร์ทครับ  ถ้าใช้ถ่าน ก่อนใหญ่เลย ไฟมันก็ 4.5 แล้วก็ไป 6 โวร์ท ไม่ได้ 5.2-5.3 โวลท์ครับ แต่ไม่รู้ว่าจะชาร์ทได้หรือเปล่า แล้วก็ต้องเอารีซิทเตอร์ ขนานไว้เพื่อดร็อปกระแสไว้นะครับ ลองดูครับ เวลาที่ผมใช้ชาร์ท ถ่านจะร้อนอุ่นๆ มาก แสดงว่าเกิดการโหลด น่าดูเชียว

ก่อนที่จะรู้ผมลองใช้ แหล่งจ่ายแบบปรับโวร์ทได้ แล้วก็ได้คนพบตามที่ได้แจ้งไปแล้วครับ

อีกทริปนึ่ง เครื่องชาร์ท ถ้าแกะออกมาได้ ทางด้านไฟเข้า จะมีรีซิทเตอร์ค่าประมาณ 2-3 โอมห์ ต่อขนานไว้ ลองหาสัก ค่ามากที่สุดมาเปลี่ยน เช่น 100 โอมห์ แต้ต้องดูกระแสด้วยครับเวลาชาร์ทต้องไม่เกิน 1 แอมป็ แต่ถ้าน้อยก็ลองลดค่ารีซิทเตอร์ลงมาครับ กระแสน้อยจะใช้เวลาชาร์ทนานครับ แบตลิโพ ชาร์ทไม่ดีระเิบิด นะครับ  ที่ผมให้เปลี่ยนรีซิทเตอร์ เพราะผมคิดว่าตัวชาร์ทเวลเสียบปลั็กไฟมันคงกระชากไฟนะครับ ถ้ารีซิทเตอร์ไม่ขาด ก็วงจรช็อตพัง  THANK!!
hs9hnl
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 11:56:47 AM »

ขอบคุณมากครับ  ผมแกะออกมาดูแล้ว   เห็น   r   โอมนอ้ยๆตัวที่ท่านว่า(ตัวใหญ่อยู่ด้านไฟเข้า) เห็นมันเกรียมๆแต่ยังไม่ขาดครับ  แตุ tr  pow   swithing  เบอร์ 13003  เสีย  ขากลางขาดเลยครับ    และ  r  ที่ขา  e   ตัวดำๆ ติดปริ้นก็ขาดครับ  ไม่รู้ค่าเท่าไร  tr ก็ไม่แน่ใจว่ามันมีขายหรือเปล่าครับ  น่าจะแทนด้วยเบอร์อะไรได้บ้าง  ขอบคุณครับ[/size][/size][/size]
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 11:07:55 PM »

ผมว่าที่ชารต์ซื้อใหม่ดีกว่ามั้งครับ แล้วแต่คนนะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์