ช่วยหน่อยตู้เย็นมีกลิ่น เดือดร้อนมาก อยู่ไม่เป็นสุขเลยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 11:36:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยตู้เย็นมีกลิ่น เดือดร้อนมาก อยู่ไม่เป็นสุขเลยครับ  (อ่าน 11178 ครั้ง)
prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 02:37:56 PM »

ตู้เย็นที่บ้านครับ สองประตูโนฟรอสซึ่งก็ใช้มานาน มาช่วงนี้มีกลิ่น ซึ่งการจะอธิบายเรื่องกลิ่นนี่ ผมก็รู้สึกว่ามันอธิบายยากจริงๆ มันเป็นกลิ่นเคมี น้ำยา ซึ่งมันไม่ใช่กลิ่นอาหาร ทำให้ผมซึ่งเป็นพ่อบ้านต้องถูกซักฟอกจากแม่บ้านจนอยู่ไม่เป็นสุข พาลจะให้ซื้อตู้ใหม่เสียนั่น ก็เลยอยากถามว่ามันจะพอเป็นกลิ่นอะไรได้บ้างครับ เช่นน้ำยารั่ว หรือกลิ่นโฟมฉนวนหมดอายุ หรืออื่นๆ  ตู้เย็นก็ยังคงเย็น แต่ก็ไม่กล้ายืนยันว่าเย็นเท่าเดิม เพราะไม่มีอะไรมาวัด มีแต่รู้สึกว่าแช่ไอติมไม่แข็งเหมือนก่อน เดิมๆนี่ -18 องศา ไอติมจะแข็งโป้ก แบบกัดไม่ได้เลย

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 03:38:45 PM »

มีแต่รู้สึกว่าแช่ไอติมไม่แข็งเหมือนก่อน
น้ำยาทำความเย็นคงรั่วภายในตู้ครับ เมื่อรั่วจะมีไอน้ำมันออกมาด้วยแม้เพียงเล็กน้อยจะมีกลิ่นเหม็นเพราะตู้ปิดทึบและเนื้อที่จำกัดครับ  HAPPY2!!
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 04:58:08 PM »

กลิ่นที่ว่านี้ เป็นกลิ่นฉุนๆ แบบว่าพอเปิดประตู ก็จะได้กลิ่นฉึ่งเข้าจมูก น้ำที่แช่เย็นไว้ในขวด
เอามาดื่มกิน ก็จะได้กลิ่นใช่ไหมครับ จะบอกท่านว่า น้ำยา หรื่อที่เรียกว่าสารทำความเย็น
ไม่มีสี ไม่มีกลิ่นครับ แต่กลิ่นที่มีในตู้นั้น เกิดจากสิ่งของที่ท่านนำเข้าไปแช่เองครับ เวลาที่
ท่านเอาอาหารที่รับประทานเหลือๆเข้าไปไว้ในตู้ หรือของอื่นๆที่มีกลิ่นแรงๆ ท่านควรต้อง
ใช้พลาสติกผนึกปิดปากให้แน่น นี่คือสาเหตุ ข้อสังเกตุถา้น้ำยารั่ว ที่ช่องแช่แข็ง จะไม่สามารถ
ทำน้ำแข็งได้ และถ้าน้ำยารั่วก็จะไม่มีกลิ่นแน่นอนครับ
วิธีแก้ไข ล้างตู้เย็นและผึ่งแดดอ่อนๆสัก1วัน จากนั้นแช่ของมาตามที่ผมแนะนำ กลิ่นจะน้อยลงไป
แต่ถ้ายังไม่หาย ก็ล้างทำแบบเดิมอีกรอบ รับรองว่าหายแน่ๆครับ Smiley
prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 11:52:52 AM »

ขอบคุณครับ งั้นผมก็ค้นหาสาเหตุต่อไป
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์