การเปลี่ยนคอมใหม่
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 04:53:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนคอมใหม่  (อ่าน 4165 ครั้ง)
pon2521
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 12:50:53 PM »

คือผมอยากรู้ครับว่าเปลี่ยนคอม ถ้าไม่เปลี่ยนไดเออร์กับแคปทิ้วแล้วจะทำให้เกิดปัญหาอะไรไมแล้วคอมตัดโอเวอร์โหลดหรือกระแสไฟเกินจะเกียวกับแคปรันหรือคาปาสตาร์หรือไมครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 04:32:14 PM »

ทีละข้อนะครับ
เปลี่ยนคอมพ์ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนแคปทิ้วส์ แต่อาจเปลี่ยนดรายเออร์ถ้าระบบไม่สอาด ช่างเป็นคนตัดสินใจหน้างาน
คอมพ์โอเวอร์โหลด เกี่ยวข้องกับแคปรันและแคปสตาร์ทแน่นอน ถ้าตัวไดตัวหนึ่งเสีย
แต่คอมพ์อาจเสียเพราะลวดชอร์ตรอบหรือลวดไหม้หรือล็อกโรเตอร์ มี2สาเหตุที่ทำให้คอมพ์เสีย คนทำเสียกับเสียเอง
 หิว Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 08:49:55 PM »

ขออนุญาตถามต่อครับ ถ้าเปลี่ยนแคปท้วต้องขนาดเท่าเดิม ความยาวเท่าเดิม หรือใช้ขนาดตามที่เราซี้อมาจากร้านอะไหล่ได้เลยครับ  ขอบคุณ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 09:25:04 PM »

ถามง่ายแต่ตอบยากครับ
แคปทิ้วส์ ขนาด เป็นไปตามอุณหภูมิที่ต้องการ ใหญ่เย็นเร็วไม่จัด กินน้ำยา อยากให้เย็นเพิ่มให้ยาว
เล็ก บังคับโหลดเย็นช้าแต่เย็นจัด
การออกแบบต้องทราบขนาดคอมพ์และอุณหภูมิที่ต้องการ ยิ่งอธิบายยิ่งไม่เข้าใจ ต้องถามที่ต้องการจะใช้ ขอบคุณ เอาแน่ เศร้าจัง

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
nattawat
member
*

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 09:37:53 PM »

พอดีผมเป็นมือใหม่น่ะครับ เคยเปลี่ยนคอมฯแอร์แค่ 2 ตัวๆแรกเป็นมิตซูบิชิ คอมมิตซู ตรงรุ่น  Embarrassed  แต่ตัวที่ 2 เป็นแคเรียร์แต่ใช้คอมมิตซู ขนาดแคปทิ้วต่างกัน ความยาวต่างกันก็เลยสงสัยอ่ะครับ  แต่เย็นทั้ง 2 ตัวครับ   ดีใจจัง
member
*

คะแนน650

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 09:49:32 PM »

ถ้าเป็นคอมพ์ขนาดบีทียูเท่ากัน ใช้แคปทิ้วส์เดิม ไม่ต้องเปลี่ยน(ไม่ว่ายี่ห้อต่างกัน)
ตามร้านมักจะขายแคปทิ้วส์ให้ด้วย ผมไม่เคยเปลี่ยน ยกเว้นของเดิมมีปัญหาใส่มาผิด
สังเกตุจากน้ำยาและกระแส HAPPY2!! หิว

"CHIAB"
pon2521
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 10:00:34 AM »

ขอบคุณครับ ถามต่อผมไปติดแอร์มิซูพอติดตั้งเสร็จ ผมเอามือไปจับโครงแอร์ปรากฎว่ามีไฟลงกราว์ท ไม่ทราบว่าผมต่อผิดไหมหรือว่าต้องต่อสายกราว์ทลงดิน เพราะกลัวลูกค้าเอามือไปจับแผงคอนเดนเซอร์ ตัวคอมว่างอยู่พื้นคับมีขายองลอง
member
*

คะแนน650

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 12:45:01 PM »

ถ้าจะให้ดีก็ต่อสายกราวด์กันไว้ก่อน ลองใช้มืเตอร์ตั้ง AC 250V วัดตัวถังกับพื้นดินแฉะๆ ถ้าขึ้นเกิน
35โวลท์เป็นอันตราย ต่อสายกราวด์ต้องไม่ขึ้น ถ้าขึ้นกราวด์ลงดินไม่ดี

"CHIAB"
nattawat
member
*

คะแนน9

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 03:48:29 PM »

ตรวจดูจุดจั๊มไฟ ทุกจุดว่าแน่นหรือเปล่าเคยเจอจั๊มไม่แน่น มันจะมีไฟรั่วที่โครง  Roll Eyes
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์