Help Me จะทำอย่าไรบ้าง ถ้าจะใช้ Output ที่เข้าลำโพง มาใช้ต่อ รีเล ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 08:47:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Help Me จะทำอย่าไรบ้าง ถ้าจะใช้ Output ที่เข้าลำโพง มาใช้ต่อ รีเล ครับ  (อ่าน 4330 ครั้ง)
Nc_Nc
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 11:15:03 PM »

Help Me จะทำอย่าไรบ้าง ถ้าจะใช้ Output ที่เข้าลำโพง มาใช้ต่อ รีเล ครับ

ถ้าผมจาเอามา ทำให้รีเลต่อ พอมีวิธีไหมครับ

จาเอามาทำ วิจัยงะครับ

เด็ก ม.5 มือใหม่ ทำวิจัย ส่งครู ครับ

พวกพี่ๆ ช่วยหรือครับ ค้นหามาหลายวันและ แต่คิดไม่ออก

ถ้าเขียน วงจรมาได้ก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ เดียวผมออกแบบ ลายปริ้นเอง แต่ถ้ามีมาให้ด้วย ยังดีครับ

ขอขอบคุณ ล่วงหน้าครับ

เอา output ที่ต่อเข้าลำโพง ไปต่อ เพื่อให้ คอลย์ relay นั้นทำงาน งะครับ

คือผมจาเอาไปใช้ ประมาณว่า มีแหล่ง เสียง 2 ชุด 1(หลัก) และ 2 (รอง) แล้วขับ ออก ลำโพงตัวเดียวกัน ครับ
ถ้า แหล่งขับชุดที่ 2 ขับขึ้นมา ชุดที่ 1 จะเงียบลง แล้ว จะดังอีกที เมือ ชุดที่ 2 ดับลง ครับ

peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 08:27:23 AM »

ชุดป้องกันลำโพง หรือเปล่า
 www.feewebs.com/saphanlex
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 08:45:00 AM »

ชุดป้องกันลำโพง ลองดูวงจรนี้

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=8103.msg50382#msg50382

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 12:32:29 PM »

สั่งตรงๆคงไม่ไหวครับ ใช้ทรานซิสเตอร์เป็นสวิทช์ครับ แล้วไปสั่งรีเลย์ครับ จะเอาไปทำอะไรครับ ถ้าเอาไปทำไฟกระพริบ รีเลย์คงจะไม่ไหวครับ ต้องใช้ เสตสรีเลย์ เคยทำให้พี่ชาย ใช้ไฟพาร์ 1000วัต สี่ดวง ใช้กับเสียงกลอง เวลาเวลารัวก็พอได้ครับเร้าใจเหมือนกันครับ อะไรอยู่ใกล้มือก็เอามาดัดแปลงทำครับ ทำแบบลูกทุ่ง จะไม่เหมือนใครหรอก ไม่มีวงจร ไม่มีแบบ เอาหลักการมาทำครับผม
Nc_Nc
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 07:19:39 PM »

เอา output ที่ต่อเข้าลำโพง ไปต่อ เพื่อให้ คอลย์ relay นั้นทำงาน งะครับ

คือผมจาเอาไปใช้ ประมาณว่า มีแหล่ง เสียง 2 ชุด 1(หลัก) และ 2 (รอง) แล้วขับ ออก ลำโพงตัวเดียวกัน ครับ
ถ้า แหล่งขับชุดที่ 2 ขับขึ้นมา ชุดที่ 1 จะเงียบลง แล้ว จะดังอีกที เมือ ชุดที่ 2 ดับลง ครับ
Nc_Nc
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 07:25:11 PM »

พอจะมีไอเดียหรือ วิธีไหนบ้างครับ

ใช้วงจร ป้องกัน ลำโพงได้หรือป่าว

เห็นมี relay เหมือนกัน

ขอคุณ พี่ๆ มากนะครับ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2008, 01:08:47 AM »

ก็ยังไม่รู้ว่าคุณต้องการอะไรกันแน่  เดาได้อย่างนี้

1  ใช้ มิกเซอร์ หรือสวิทช์ เพื่อเลือกแหล่งเสียง  แล้วต่อไปเข้าเครื่องขยายเสียงและ ออกลำโพงชุดเดียวกัน

2  ใช้ สวิทช์  เพื่อเลือกแหล่งเสียง จากเครื่องขยายเสียงต่างชุดกัน เพื่อมาออกลำโพงชุดเดียวกัน

คุณจะเอาแบบไหน 

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2008, 08:41:52 AM »

เข้าใจแล้วครับ ลองหาตัวป้องกันลำโพงมาดัดแปลงทำดูครับ
ใช้ไดโอดแปลงสัญญานให้ได้ไฟกระแสตรงเวลาเร่งเคื่รอง2
ไฟจากเครื่อง2ก็จะไปสั่งให้ชุดป้องกันลำโพงตัดแล้วรีเลย์ก็จะต่อกับแอมป์ตัวที่2
ที่ต่อไว้ที่ขาที่เลือของรีเลย์

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
Nc_Nc
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2008, 06:49:51 PM »

เข้าใจแล้วครับ

แล้วพอมีวิธี อื่นอีกไหมครับ อยากได้หลายๆ รูปแบบ

เอามาเป็นความรู้งะครับ

ขอบคุณ พวกพี่ๆ มากนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์