gold spot รุ่น 21-2100 ภาพหดทางเวอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 05:10:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: gold spot รุ่น 21-2100 ภาพหดทางเวอร์  (อ่าน 5806 ครั้ง)
santi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 02:08:33 PM »

ผมได้เข้าไปหาดาวน์โหลดไฟล์อีพรอมในกระทู้เก่าๆมาแล้ว ปรากฎว่าพอลงอีพรอมใหม่ ติดรูปแม่กุญแจขึ้นมา เครื่องกดสั่งงานอะไรไม่ได้เลย อยากได้ไฟล์อีพรอมใหม่ครับ เห็นคุณ anuchat007 เคยเจออาการนี้มาก่อน ขอความช่วยเหลือด้วยครับผม(ไม่มีรีโมท รีโมทหายไปแล้วครับ) ต้องการไฟล์ที่ไม่ต้องเข้าไปปรับเซอร์วิสใหม่ ไอซีวันชิฟเบอร์ 8873cpng6f35 แมมโมรี่เบอร์ 24c08ครับ ขอบคุณ

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 03:24:34 PM »

ปุ๋มหน้าเครื่องมีปุ๋มอะไรบ้างครับ  หากว่ามีเมนู ลองกดค้างสัก5-10 วินาทีดู

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 03:50:28 PM »

ลองกดค้างตามคำแนะนำแล้วครับ ไม่ปรากฎผลอะไรเลยครับ ผมลองหาดาวน์โหลดในกระทู้เก่าๆดูแล้ว ปรากฎว่า ภาพหด เสียงบี้ ท่านใดมีไฟล์ข้อมูลรุ่นนี้บ้างครับ ขอความช่วยเหลือด้วยครับ ขอบคุณ
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 06:44:43 PM »

ไปหา รีโมทมาได้แล้วครับ แต่ไม่ทราบว่าจะปลดล๊อคได้อย่างไร ลองกดปุ่ม DISPLAY และ MENUที่ปุ่มรีโมทดูแล้ว ก็ปลดล๊อคไม่ได้ แต่สั่งปิดเปิดเครื่องได้อย่างเดียว(รีโมทเป็นตัวที่ติดกับเครื่องมาครับ) ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับผม ขอบคุณ
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 09:33:55 PM »

จริงๆแล้วอีพรอมผมให้ใว้ใช้ได้นะครับเพียงแต่ติดกุญแจ ให้กดปุ่ม CALE ที่รีโมทได้เลยครับปุ่มนี้ใช้สำหรับปลดล็อคและตั้งล็อคครับ ต้องใช้รีโมทรุ่นที่ผมแจ้งใว้เท่านั้นครับ Tongue Grin
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 09:41:45 PM »

ขอคำแนะนำจากคุณ อนุชาติ007เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ ไม่ทราบว่ารีโมทตัวที่ว่านี้สั่งซื้อได้จากที่ไหนครับ และราคาเท่าไหร่ ผมไปเดินหาแถวบ้านหม้อแล้วไม่มีเบอร์ที่แจ้งไว้ แล้วถ้าสั่งซื้อที่บริษัทธิ์จะติดต่อได้อย่างไรครับ ขอเบอร์โทรด้วยครับผม ขอบพระคุณมากครับ Cheesy
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 09:55:53 PM »

อาการแรกๆของคุณภาพหดทางเวอร์เข้าเซอร์วิสโหมดน่าจะแก้ได้นะครับถ้าหดไม่มาก ผมก็ลืมCOPY อีพรอมใว้ด้วย ถ้ายังไงโทรเบอร์นี้นะ 02-7360999 K.เจี๊ยบ ตัวละ200 ขนส่ง50 บาท
ถ้าแก้ได้ให้ไปแก้ไขอีพรอมให้ผมด้วยนะครับ Cheesy
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 10:06:20 PM »

ขอบคุณมากครับ ส่วนเรื่องการเข้าไปแก้ในเซอร์วิสโหมดผมลองเอาอีพรอมตัวเก่าใส่ดูปรากฎว่าระบบเสียงมันเสียด้วยครับ ปรับระบบเสียงเป็นBGไม่ได้เลยแล้วภาพก็ออกจะลายๆอยู่ด้วย แต่ปรับเวอร์ให้เต็มได้แล้ว เดี๋ยวถ้าได้เรื่องไงแล้วจะกลับมาเรียนให้ทราบอีกครั้งครับ
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 03:23:24 PM »

เรียนคุณANUCHAT007 พอดีผมเพิ่งจะได้ข้อมูลมาใหม่เกี่ยวกับเครื่องรุ่นนี้ครับ เหตุผลที่เครื่องติดล๊อคเป็นรูปกุญแจนั้น สาเหตุมาจากการไปล๊อคเครื่องโดยมิได้ตั้งใจหรือเฟรอมแวร์ไอซีวันชิฟล้มเอง แก้ได้โดยวิธีปลดล๊อคที่รีโมทตามที่ท่านได้แจ้งไว้ครับ แต่ใช้รีโมทที่ติดมากับเครื่องไม่ได้ ถ้าเราจะลงอีพรอมใหม่ก็แก้ไม่ได้อยู่ดี สาเหตุเกิดจากไอซีวันชิฟไม่ยอมรับข้อมูลครับ ผมลองก๊อปมาจากที่เหมือนกันมาลองใส่ดูแล้ว พอเปิดเครื่องข้อมูลที่เราก๊อปไว้หายไปหมดเลย(เช็คได้จากการอ่านค่าดาต้าของเครื่องก๊อปอีพรอม) ลองทำดูแล้วหลายรอบ ปรากฏว่าไอซีที่ลงอีพรอมใหม่กลายเป็นไอซีเปล่าไปเลย.....สรุปว่า ถึงซื้อไอซีจากโรงงานที่ลงอีพรอมไว้แล้วก็แก้ไขไม่ได้ นอกจากเปลี่ยนไอซีวันชิฟเข้าไปใหม่ด้วย หรือ....ลงทุนน้อยที่สุดก็คือสั่งซื้อรีโมทอย่างที่คุณอนุชาติได้แนะนำไว้แล้วปลดล๊อค (ผมได้ข้อมูลมาจากอาจารย์ในวิทยาลัยเทคนิคแห่งหนึ่งครับ) จึงเรียนมาให้เพื่อนสมาชิกได้ทราบ ส่วนเครื่องที่ผมซ่อม พอดีลูกค้าเอาไปให้ลูกเล่นเกมส์ ไม่ได้ใช้ดูทีวี ผมก็เลยเอาไอซีเปล่า เข้าไปตั้งข้อมูลในเซอร์วิสโหมดใหม่ (ใช้AV1ได้ช่องเดียวครับ ส่วนเสียงจากการรับสถานี บางช่องเสียงซ่ามาก) รอดตัวไปเพราะไม่ได้เอาไว้รับทีวี.....บทสรุป เครื่องที่ผมซ่อมอยู่ ไอซีวันชิพเสียครับ
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 09:47:49 PM »

ผมยืนยันครับ เราสามารถลงเมมโมรี่ใหม่แล้วรูปกุญแจที่ล็อคหายได้ครับ ผมลองเอาอีพรอมของลุงเคี้ยงให้มารุ่นเดียวกันแต่คนละแท่นมาใส่รูปกุญแจก็หายไปภาพดี แต่เสียงไม่มีระบบBG ให้เลือกเสียงเลยซ่าเพราะอีพรอมคนละแท่น น่าจะเกี่ยวกับอีพรอมโดยตรงครับ Grin อีพรอมของผมไม่ได้เสียอะไรเพียงแต่ผมCOPY ตอนมันติดรูปกุญแจเท่านั้น ใครมีรีโมทกดปลดล็อคมันก็หายไปแล้วครับ  Grin

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=33621.0
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 12:44:18 AM »

ผมยืนยันครับ เราสามารถลงเมมโมรี่ใหม่แล้วรูปกุญแจที่ล็อคหายได้ครับ ผมลองเอาอีพรอมของลุงเคี้ยงให้มารุ่นเดียวกันแต่คนละแท่นมาใส่รูปกุญแจก็หายไปภาพดี แต่เสียงไม่มีระบบBG ให้เลือกเสียงเลยซ่าเพราะอีพรอมคนละแท่น น่าจะเกี่ยวกับอีพรอมโดยตรงครับ Grin อีพรอมของผมไม่ได้เสียอะไรเพียงแต่ผมCOPY ตอนมันติดรูปกุญแจเท่านั้น ใครมีรีโมทกดปลดล็อคมันก็หายไปแล้วครับ  Grin

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=33621.0
....ยืนยันเหมือนกันครับ ไม่ว่าจะเอาอีพรอมตัวไหนลงใหม่ไป ค่ามันจะเปลี่ยนไปจากเดิม เหตุผลเป็นเพราะว่าเฟอรมแวร์ของไอซีวันชิฟไม่ยอมรับข้อมูลตัวใหม่ ตอนนี้ผมกำลังลองเครื่องเลยครับ ส่วนเรื่องที่ผมก๊อปข้อมูลจากท่านไปแล้วติดรูปกุญแจเป็นเพราะว่า ไอซีที่ลงอีพรอมตัวนั้นปฎิเสฐที่จะติดต่อข้อมูลทางดาต้ากับไอซีวันชิฟ(เพราะมันถูกล๊อกไว้)...มันเป็นเรื่องเหลือเชื่อครับท่าน แต่มันเป็นไปแล้วจริงๆ ผมลองเอาวันชิฟไปใส่กับอีเครื่องดูแล้วครับ อีพรอมของท่านไม่เสีย แต่มันไม่สามรถที่จะคอนแทคดาต้ากับวันชิฟได้ครับ  ผมลองไม่ต่ำกว่ายี่สิบครั้งแล้ว ทีแรกก็ไม่เชื่อเหมือนกัน แต่ได้รีโมทตัวใหม่(เบอร์ที่ท่านบอก)มาแก้ก็ใช้ได้ ทีนี้เอาอีพรอมอะไรตัวไหนมาลงก็ใช้ได้ครับ สรุป เฟอร์มแวร์ของวันชิฟจะปฏิเสธอีพรอมทุกตัวถ้าเราไม่แก้ไขในส่วนของอีพรอมก่อน
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 07:41:58 AM »

เรียนถามคุณ santi ว่า คุณอ้างถึงกระทู้เก่ามานี้มีเหตุผลอะไร

ผมเห็นคุณ ทำอย่างนี้ทุกกระทู้ก็ว่าได้  ทั้งๆกระทู้ก็อยู่ติดกัน  ขอบคุณ

santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 04:41:44 PM »

.....ต้องกราบขอประทานอภัยท่านอาจารย์ พรเทพมา ณ. ที่นี้ด้วยครับผม ที่ผมต้องอ้างถึงกระทู้เก่าเป็นเพราะว่า อยากให้ข้อความมันต่อเนื่องครับ(อาจจะติดมาจากการเล่น MSNอยู่บ่อยๆ) กระผมจะรีบแก้ไขในส่วนนี้ครับผม
.....ถึงคุณ อนุชาติ007(อีกครั้งครับ) พอดีผมข้องใจเกี่ยวกับอาการนี้เป็นอย่างมาก ก็เลยตัดสินใจหอบแผงบอร์ดเข้าไปเช็คที่ศูนย์(อยู่แถวบางกระปิ)สรุปตัวเสียคือ ไอซีวันชิฟเครื่องของผมเสียครับ ราคา480บาท ค่าซ่อมอีก150บาท ช่างที่ศูนย์แนะนำมาว่า ถ้าเครื่องปรกติดี(ไอซี วันชิฟไม่เสีย)เราสามารถใช้รีโมทที่ติดมากับเครื่องปลดล๊อกได้เองครับ โดยกดปุ่ม DISPLAYประมาณ 10วินาที จึงเรียนมาให้บรรดาเพื่อนสมาชิกได้ทราบโดยทั่วกันครับ (งานนี้ผมขาดทุนเละเลย อิอิ เพราะความอยากรู้แท้ๆ)ตอนนี้ ผมสามารถกดล๊อกและปลดล๊อกเครื่องโดยใช้รีโมทที่ติดมากับเครื่องได้แล้วครับ  ขอบคุณข้อมูลของทุกท่านที่แนะนำมาจากกระทู้ของลุงเคี้ยงอีกครั้งครับผม Cheesy
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 04:55:33 PM »

รับทราบครับ  ขอบคุณ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์