ขอคำชี้แนะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 17, 2024, 02:17:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะ  (อ่าน 4028 ครั้ง)
chandra
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 01:51:42 PM »

ผมมีปัญหา อยากขอคำชี้แนะ ดังนี้ครับ
       คือ ผมมี เพาเวอร์แอมป์อยู่ 2 ตัว เป็น TR07 กับแอมป์บ้านหม้อ1000w แล้วก็เพาเวอร์มิกเซ่อร์ NPE 350 w รวมคือมีแอมป์ 3 ตัว
       มีมิ๊กเซอร์บ้านหม้อ 16 Ch. 1 ตัว
       มีครอส 3 ทาง 1 ตัว
       มีลำโพง 18 นิ้ว St18 A100 โครงหล่อ ใส่ในตู้ เทอร์โบ 1 คู่
       ตู้กลางแหลมมีลำโพง 15 นิ้ว ไม่มียี่ห้อ 2 คู่ มีลำโพงแซ๊กตัวเล็กๆ 6 คู่(ในตู้ 1 ใบ ใส่ 15 นิ้ว 1 ตัว ลำโพงแซ๊ก 3 ตัว)

ผมต่อแบบ 3 ทาง Low Mid Hi ออกจากครอส มาใส่แอมทั้ง สามตัวที่มี โดย
      TR 07 ต่อกับตู้เทอร์โบ ทำเสียงเบส
       แอมป์ 1000w บ้านหม้อ ต่อ 15 นิ้ว ข้างละ คู่
       เพาเวอร์มิกเ่ซอร์ ต่อ ลำโพงแซ๊กที่มีทั้งหมด 12 ดอก (แอมป์เป็นโมโน)

ปัญหาคือ เสียงสุนัขไม่ดมเลยครับ ฟังไม่เพราะ ปรับยังไงก็ไม่ยอมเพราะ ไม่แน่น ไม่หนัก ปรับครอสไว้ที่ 140Hz, 2.5KHz  แหลมออกแซบดี กระเดื่องหนักดี แต่เบสไม่ค่อยมี ภาพรวม ฟังไม่ดี เลยจะขอคำแนะนำครับ ว่าควรแก้ไขยังไงดี นี่ยังไม่ได้ต่อเล่นกับวงดนตรีเลยนะครับ แค่เปิดเพลงฟังก็ไม่ผ่านแล้ว

โปรทั้งหลายแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณ

fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 07:23:55 PM »

ไม่แน่ใจว่าแอมป์ที่ขับซับกี่วัตต์ครับผมลองไล่สาเหตุดูก่อน

-สายลำโพง+สายสัณญาณต่อกลับขั้วกันรึเปล่า
-EQ เราดึงทิ้งไปเยอะเกินรึเปล่า ลองปล่อย flat ดูก่อนครับผม
-ครอสโอเวอร์ลองตัดให้ต่ำกว่านี้สักหน่อยก็ดีนะครับ ลองดูสักค่าที่ 90-100Hz ว่าเสียงเนอย่างไร เพราะว่าบางครั้งครอสโอเวอร์ที่ไม่ได้คุณภาพเนี่ย ย่านที่สกรีนบนแผงกับโทนเสียงที่ออกมามันไม่เหมือนกันนะครับ แต่ข้อมูลเท่าที่ได้มาถ้าหากว่าตัดครอสโอเวอร์ไว้ที่ 140 Hz จริงๆโดยที่ย่านมันไม่หลอกนะครับ เสียงเบสมันน่าจะลงมาที่ซับเยอะแล้วนะครับผม

ถ้าให้ดีลองเชคเฟสของซับกับเสียงกลางดูนะครับ เพราะว่าค่าที่ตัดนี้ค่อนข้างสูงบางครั้งความถี่ของซับกับเสียงกลางอาจไปชนกันในบางย่านครับครับผมเลยทำให้เสียงในบางย่านหายไป เยี่ยมมาก
chandra
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 09:09:15 AM »

สายลำโพงไม่กลับขั้วครับ ต่อถูกแล้วครับ
ส่วนอีควอ มีอยู่ที่มิกเชอร์ครับ ปรับไว้ตรงกลางเสมอกันหมดครับ อีควอต่างหากไม่มี พอออกจากมิกเซอร์แล้ว ผมก็เอามาเข้าครอสเลยครับ ผมจะไปปรับลองตามที่แนะนำมาก่อนนะครับ
อีกประการหนึ่ง คือ หรือว่าเป็นเพราะผมไม่ได้เอาไปเปิดในกลางแจ้ง เสียงเลยฟังไม่รู้เรื่องอ่ะครับ ตอนนี้เปิดลองในห้อง  งง
A.K
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 09:23:58 AM »

ดาวEQใหม่เลยครับผมว่ามันเล็กไปครอสผมใช้ครอส2ทาง+ซับเบสสะใจครับแต่ถ้าจะลองเครื่องนำนำไปตั้งที่โล่งๆครับไปยืนฟังไกลๆ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 05:38:31 PM »

ได้เอาไปลองไปที่โล่งยังครับ  ลองแล้วเป็นไงบ้าง
chandra
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 11:29:35 AM »

สินเดือนนี้ครับ จะยกไปลอง เปิดจริงๆเลย ให้เขาเต้นแอโรบิคอ่ะครับ เป็นไงเดี๋ยวจะมาแจ้งให้ทราบครับ กลัวไม่ผ่าน ไม่เอา
wittawut
member
*

คะแนน1

ชมรมคนรักเครื่องเสียงรถยนต์

wittawut.abm@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 05:38:53 PM »

ทำไมใส่ดอกเสียงแหลมเยอะจังน่าจะใส่ตู้ล่ะดอกนะครับ ไม่เอา

ทีมงาน DK sound
chandra
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 02:37:32 PM »

มันเป็นแซ๊กตัวเล็กๆอ่ะครับ ซื้อมาแค่ตัวละ 250 บาทเอง
chandra
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 04:48:14 PM »

เย็นนี้ครับจะลองกลางแจ้งดู เอาลำโพงทั้งสองข้างมาวางกองกันจุดเดียวเลย จะยังไปที่สนามให้คนเต้น จากลำโพงไปสนาม ระยะประมาณ 15 เมตร พื้นที่สนามบาส จะดังพอเต้นปล่าว เอิ๊กๆ เย็นนี้มีลุ้นครับ  ผ่านไม่ผ่านยังไงจะมาเล่าให้ฟัง
chandra
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 04:43:08 PM »

เอาแน่  เอาแน่ แหล่ม ที่ลองในห้องมันไม่ดังงี้ พอเอาไปวางข้างนอก มันดังดี สะใจ  เอาแน่  เอาแน่ มันเป็นงี้นี่เอง งงมาตั้งนาน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์