สอบถามการต่อโซล่าเซลล์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 04:15:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการต่อโซล่าเซลล์  (อ่าน 6691 ครั้ง)
supervr4
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 07:38:23 AM »

สอบถามวิธีการต่อโซล่าเซลล์หน่อยครับ ผมมีแผงโซล่าเซลล์อยู่แผงหนึ่งครับและแบต 12v หนึ่งก้อน
ผมอยากจะใช้โซล่าเซลล์ชาจร์แบตไม่ทราบจะต่ออย่างไงอะครับ สามารรต่อตรงได้เลยป่าวครับ ขอบคุนครับ ฉงน

HomdanG
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 01:33:16 PM »

ขนาด solar กี่วัตต์ครับ การจะชาร์ตเข้าแบตต้องมีตัวควบคุมการชาร์ดครับ ที่เรียกว่า solar control charger ครับ ถ้าอยากรู้ว่าจะชาร์ดเข้าbatt. ได้หรือไม่ได้นั่น ลองดูด้านหลังแผง solar cell ดูนะครับว่าจ่ายกระแสชาร์ตได้สูงสุดเท่าไหร่ ต้องชาร์ตกระแสได้ 10% ของ battนะครับ
supervr4
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 08:18:02 PM »

ผมวัดไฟที่ได้จาก solar cell ได้ประมาน 6 v อะครับ แล้วจะดูยังไงว่ามันมีกี่ w. อะครับ วัดไม่เปงอะครับ - -*
HS5HF♥
วีไอพี
member

คะแนน53

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 08:32:57 PM »

ก็กะเอาคร่าวๆตามขนาดก็ได้นะครับ ถ้าแผงเล็กก้ไม่กี่วัตต์เองครับ ได้ไฟมาแค่6โวลท์เองก็เอาไฟนี้ไปชารท์ถ่านมือถือน่าจะได้นะ เพราะโวลท์ที่ใช้ชารท์จะมากกว่ากันไม่มากนัก แต่กว่าจะเต็มไม่รู้ว่าจะใช้เวลาเท่าไหร่ครับ ลองๆดูนะครับ..   :

Cheesy                Cheesy                    Cheesy              Cheesy             Cheesy

Kiss
supervr4
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 09:23:08 PM »

ผมลองชาร์ตแล้วครับชาร์ตทั้งวันเลยมันได้แค่ 6v. อะครับ อีกวันก้อชาร์ตมันก้ออยู่เท่าเดิมอะครับทามไงดีอะ
พอดีทามเปงโครงงานอะครับแล้วใกล้ส่งแล้วด้วย ถ้าเพิ่มโซล่าเซลล์อีกแผงจะได้มัยครับแล้วตอนนี้แผงละเท่าไรครับ
ขอบคุณครับ
xxxstorm
member
*

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 03:44:38 PM »

ผมลองชาร์ตแล้วครับชาร์ตทั้งวันเลยมันได้แค่ 6v. อะครับ อีกวันก้อชาร์ตมันก้ออยู่เท่าเดิมอะครับทามไงดีอะ
พอดีทามเปงโครงงานอะครับแล้วใกล้ส่งแล้วด้วย ถ้าเพิ่มโซล่าเซลล์อีกแผงจะได้มัยครับแล้วตอนนี้แผงละเท่าไรครับ
ขอบคุณครับ

ใช้ 3 แผงครับแล้วต่ออนุกรมกัน จะได้ไฟประมาณ 18 V แล้วทำการแล็กคูเลทให้เหลือ ประมาณ 13.8 V ส่วนระยะเวลาก็ขึ้นอยู่กับกระแสจากแผงว่าจ่ายเท่าไร
 เยี่ยมมาก
supervr4
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 07:31:08 PM »

แล็กคูเลท คือ อะไรหรอครับ Angry Angry พอดีไม่มีความรู้ด้านไฟฟ้าอะครับ แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 08:24:47 PM »

เยี่ยมมาก ประมาณนี้หรือเปล่า ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์