hp model PE1166U/FBT มีเสียงร้องจี๊ดตอนเปิดสักพักก็ปกติ/ภาพขยายทางHor
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 06:03:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: hp model PE1166U/FBT มีเสียงร้องจี๊ดตอนเปิดสักพักก็ปกติ/ภาพขยายทางHor  (อ่าน 3780 ครั้ง)
mdk
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 06:42:18 PM »

อาการตอนแรกคือ ภาพขยายทางHor ปรับลดได้นิดเดียว ลองตรวจเช็ด diod แดมเปอร์แล้วไม่เสีย ลองเปลี่ยน c แดมเปอร์ค่าสูงกว่านิดหน่อยแต่แรงดันเท่ากัน ได้ภาพเหมือนเดิม ลักษณะของ c แดมเปอร์ที่ต่อในแผงวงจร จะต่อลำดับกัน มี 3 ตัว / C ตัวแรกต่อระหว่าง ขา KA ของ Diod แดมเปอร์ กับ GND/ไล่ต่อลงมาจะมี L และC ตัวที่ 2ต่ออนุกรมอยู่ ขาของCตัวที่2อีกข้างต่อลง GND / และไล่ต่อลงมาจะมี L และC ตัว3ต่ออนุกรมอยู่ ขาของCตัวที่3อีกข้างต่อลง GND/ถ้าท่านใดมีวงรจะมองเห็นภาพ
ผมรบกวนขอวงจรของรุ่นนี้ด้วยครับ ผมจะทำภาพประกอบให้เห็นครับ / วันนี้ผมขอทิ้งไว้แค่นี้ก่อนครับ เพราะเลิกงานแล้ว(เป็นลูกจ้างอยู่ร้านครับ)พรุ่งนี้ผมจะมาต่อนะครับ /ผมรบกวนขอวงจรด้วยครับ/ขอบคุณครับ ขอบคุณ/ ฉงน

aps_elec
member
*

คะแนน4

ซ่อมทุกอย่างที่ใช้ไฟฟ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 11:14:11 PM »

เปลี่ยน c ให้ตรงกับค่าเดิม แล้วก็ไล่เช็คดู D , C , TR รอบ FBT ดูครับ

ทำให้ดีที่สุด
mdk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 09:38:30 AM »

วันนี้มาต่อครับ  /ตอนนี้เปิดเครื่องมีเสียงร้องจี๊ด มีภาพสั่นเป็นเส้น ภาพมีการเว้าเข้าด้านข้าง/(เปิดเครืองช่วงแรกประมาณ10วิ) / พอเสียงหยุดภาพเป็นปกติ คือ ขยายด้านข้างเหมือนเดิมครับ ควรเช็ดบริเวณจุดไหนต่อครับ/ช่วยผมหน่อยครับประสบการณ์น้อยครับ / พี่ๆท่านใดมีวงจรของรุ่นนี้ผมขอหน่อยครับ /จะลองไล่วงจรดูครับ งง
mdk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 09:48:01 AM »

ตอนนี้ เครื่องร้องจี๊ดอย่างเดียวแล้วครับ/ เพราะตอนแรกผมลองลอย ขา G ของFET ต่ำแหน่ง Q 451 ที่ติดอยู่บนซิ๊ง ใก้ลๆกับ FBT เสร็จแล้วลองเปิดเครื่อง แล้วเครื่องตัดมีเสียงร้อง ติ๊กๆ เลยปิดเครื่องแล้วบัดกรีขา GของFET เหมือนเดิม ลองเปิดเครื่องดูใหม่ เครื่องร้องจี๊ดอย่างเดียว ภาพสั่นเป็นเส้น ครับ ควรเช็ดดูจุดไหนก่อนครับ
aps_elec
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 02:36:30 PM »

+B ได้เท่าไหร่ครับ

mdk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 10:12:57 AM »

115 Vครับ / อยากได้วงจรมากครับใครมีผมขอหน่อยครับ
aps_elec
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 10:47:01 PM »

วงจรผมไม่มีครับ แต่อาการคล้ายกับ ความถี่ HOR ไม่ได้ครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน
ต้องรอถคฃาม คุณ pk แล้วหละ ครับ
ถ้าเป็นไปได้อยากเห็นรูป ครับ

mdk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 10:13:55 AM »

จะแก้ไขที่จุดไหนครับ / เพราะผมลองไล่วงจรในบอร์ดดู มี TR อยู่ตัวหนึ่งคิดว่าน่าจะเป็น TR Hor Size (ผมประสบการณ์น้อยเลยไม่ค่อยรู้ภาคการทำงานของวงจร/พยายามศึกษาอยู่ครับ)เพราะ TR ที่ผมบอกนี้ไม่ทำงาน /TR ไม่เสียเช็คแล้วครับ แต่ไม่ได้รับแรงดันไบอัส / แรงดันไบอัสของTRได้มาจาก IC เบอร์ LM324N เป็นไอซี ออปแอมป์ครับ /ไอซีที่ว่านี้คิดว่าปกติครับ เพราะลองเปลี่ยนไปแล้ว แต่เหมือนเดิม / ขาที่จ่ายแรงดันให้ TR คือขา 8 (V Out)/ขา 9 เป็น (V In-)/ขาที่ 10 เป็น (V In+)/แรงดันที่ขา9ตอนเปิดเครื่องได้ประมาณ 2.8โวลล์ แรงดันที่ขา10ได้ประมาณ 2.1โวลล์ แต่ ไม่มี V Out(ตอนนี้ภาพจะขยายล้นจอ)/อาการเสียงร้องจี๊ด(เปิดเครื่องได้ซักพักไม่มีเวลาแน่นอนที่จะเกิด)ภาพจะหดด้านข้าง ภาพจะสั่นทางแนวนอนเป็นเส้น ช่วงที่เกิดอาการลอง วัดแรงดันที่ขา V Out ของไอซี ได้แรงดันไม่สูงมาก(แรงดันจะสวิง)และจะหายไปเมื่อเสียงหยุด/ผมคิดว่าน่าจะเกี่ยวกับความถี่ ที่พี่ได้บอกมาครับ/แต่ไม่รู้จะเคที่จุดไหน งง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์