สอบถามการต่อสายลำโพงเบส
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 06:23:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการต่อสายลำโพงเบส  (อ่าน 14627 ครั้ง)
s500
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 02:22:08 PM »

ตอนนี้ผมจะใช้ s1200 ขับเสียงเบสอยู่ 2 เแท่น ขับแยกซ้ายขวาแท่นละข้าง  ลำโพงเบสตู้ w 18 นิ้ว ข้างละ  4 ตู้ ผมไม่แน่ใจว่าจะต้องต่อแบบใดดี บางท่านแนะนำว่าให้ต่อ link amp แบบสเตอริโอซ้าย ขวา ธรรมดา  บางท่านแนะนำให้ต่อแบบ bridge โดยต่ออนุกรม 2 ตู้ต่อ 1 อนุกรม แต่บางท่านบอกว่าจะต่อ bridge ได้เฉพาะกรณืที่มีลำโพง  2 ตัว แต่ต้องกุารความดัง แต่บางท่านบอกว่า การต่อแบบbridge ต้องใช้ในกรณีที่ต้องการวัตต์มากและต้องมีลำโพงหลายตัว  ผมก็เลยสับสนมากเพราะเพิ่งเคยขับแยกข้าง ไม่รู้ว่าจะต่อแบบไหนดี ขอความกระจ่างกับท่านผู้มีประสบการณ์มากครับ ขอขอบมากครับที่ให้ความรู้

mangkornmung
member
*

คะแนน4

automobile_try@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 05:09:48 PM »

Sad  มันก็ไม่มีไรมากหรอกครับ หลักการณ์มีนิดเดียวครับ ถ้ากรณีท่านใช้ลำโพง 800 w. ให้ท่านใช้ power amp ซัก 1000 w.กำลังดีครับแต่ถ้าท่าน bride power amp ก็จะกลายเป็นประมาณ 2000 w.แล้วไปขับลำโพง 800 w. จะทำไห้ลำโพงรับไม่ไหว ยิ่งถ้าเมาๆแล้วไปเปิดแบบแรกลำโพงอาจรอด แต่ถ้าเป็นแบบหลังรับรองลำโพงกระจุยครับ...สรุปคือ ใช้ power amp ให้ไกล้เคียงกับลำโพงให้มากที่สุดครับ...ท่านอื่นต่อครับ..
s500
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 01:23:20 PM »

power amp 1200 วัตต์ก์จริง แต่เรามีลำโพง 4 ตัวนี่ครับ ต่อข้าง แต่ละตัวก็เห็นเขียน 500 - 1000 watt จะได้มั้ย สรุปเราควรจะต่อยังไงดีกระจ่าง ผมยังไม่กระจ่างอยู่ดีครับผม
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 04:39:10 PM »

เอาแบบพอดีนะครับ  เพาเวอร์ตัวหนึ่งมีสองข้าง  ต่อข้างละสองดอกเท่ากับ4โอห์มพอดี
 เพาเวอร์ข้างหนึ่งต่อสัญญาณเข้ารวมกันเลยทั้งสองช่อง  ตัวหนึ่งได้ต่อลำโพง 4 ดอก ก็ลงตัว
ถ้าใช้แบบบริดจ์เพาเวอร์เราต้องแมทช์กันทั้งสองข้าง   ขนาดเพาเวอร์เหมือนกันทุกอย่างทั้งสองข้าง
บางครั้งลำโพงโยกแทบหลุดก็มีถ้าต่อแบบบริดจ์ 
mangkornmung
member
*

คะแนน4

automobile_try@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 05:28:10 PM »

โดยทั่วๆไปนะครับเขาจะต่อกันแค่ 1 set คือ power 1 ตัวมี 2 chanal คือซ้าย-ขวา ถ้าดอกของท่าน 18 นิ้ว ให้เราต่อลำโพงขนาน 2 ดอกแล้วใช้ต่อ1 chanal ครับจะดีที่สุดครับ...แต่ถ้า power amp ท่านมีวัตต์สูงซัก 1500-2000/ข้าง วัตต์ และแอมป์เยอะๆ ซัก 20-30 แอมป์ ท่านก็อาจจะขนานเพิ่มเป็นข้างละ 3-4 ดอกก็ได้ครับไม่มีปัญหา แต่ถ้าแอมป์น้อยซัก 10 แอมป์ ก็ 2 ดอกต่อข้างก็เกินพอล่ะครับ...
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 03:34:52 PM »

เห็นด้วยครับพยายามอย่าให้โหลดต่อข้างต่ำกว่า 4 โอมห์เป็นใช้ได้ครับ
ข้อดีก็คือแอมป์ทำงานไม่หนักแล้วก็เสียงไม่เบลอครับผม เยี่ยมมาก
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 04:36:50 PM »

ต่อตามแบบใช้งานปกติเลยท่าน 2 ดอก  4 โอห์ม ต่อแชลแนล แอมป์จะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพให้เสียงดีที่สุด ไม่แนะนำแบบบริดครับ ค่าทางทฤษฎีวัตต์มากขึ้น แต่การใช้งานจริงเสียงไม่ได้ดังมากไปกว่าเดิมสักเท่าไหร่ในจำนวนลำโพงเท่าเดิม ( 2 ดอก 4 โอห์ม/ข้าง)แต่สิ่งที่ไป คือ ความไพเราะของเสียงลดลง หรือพูดง่าย ๆ ก็คือ แอมป์ตัวเดียวกันต่อแบบสเตอรเสียงดีกว่าแบบบริดโมโนครับ

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
s500
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:51:31 AM »

ตามที่ได้รับคำแนะนำจากหลายท่าน ผมจะสรุปความเข้าใจว่าดังนี้ใช่มั้ยครับ มีสายสัญญาณจากครอสมาข้างละ 1 สาย แยก - ขวา คือมาแบบโมโนต่อข้าง มาเข้าที่เพาเวอร์แอมป์ขับเบสข้างละสายแบบโมโนโดยบิดเพาเวอร์แอมป์ไปที่โมโน เพราะฉะนั้นผมก็ต้องขับแบบโมโนต่อข้างถูกต้องมั้ยครับ แล้วใช้ขับตู้ลำโพง 4 ตัว/ข้าง โดยอนุกรม 2 ตู้รวมเป็น 2 อนุกรมในแต่ละข้างต่อแอมป์ หรือว่าอีกแบบก็คือใช้วิธีการสัญญาณเข้าแบบสเตอริโอซ้าย-ขวามาที่แอมป์ตัวหนึ่งแล้ว Link amp ไปอีกตัวหนึ่ง  แล้วขับแบบสเตอริโอปกติทั้งสองแอมป์ ผมเข้าใจว่าอย่างนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 04:07:48 PM »

ยังเข้าใจผิดเป็นบางส่วน คือ สายสัญญาณมาจากครอส ซ้าย - ขวา ตามปกติถูกครับ แต่
เพาเวอร์  1 ต่อลำโพงข้างล่ะ 2 แต่อยู่ฝั่งขวาเวทีด้วยกันทั้ง 4 ตัว เพาเวอร์ 2 ต่อเหมือนตัวที่ 1 แต่อยู่ฝั่งซ้ายทั้งหมด
สายสัญญาณขวาเข้าแอมป์ 1 แชลแนลใดก็ได้แล้วลิ้งสัญญาณเข้าอีกแชลแนล แอมป์ 2 ก็ทำเหมือนกัน แบบนี้เป็นการต่อแบบที่แอมป์ทำงานเป็นสเตอรที่ 4 โอห์ม/ข้าง แต่อินพุทเป็นโมโน คือ ขนานไม่ใช่บริดเพราะแอมป์ท่านใช้ S 1200 ไม่มีโหมดขนานอินพุทมาให้แต่ถ้าเป็นยี่ห้อที่มีโหมดขนานมาให้ก็ไม่ต้องลิ้งให้ลำบากเลือกสวิทไปที่พาราแรล คือขนานอินพุทได้เลย
แต่ถ้าท่านยังอยากจะต่อแบบบริดอยู่ก็ตามที่ท่านเข้าใจถูกต้องแล้วครับ แต่ ผมว่าอย่าบริดเลย S 1200 แอมป์ทำงานหนักเสียงบ่ม่วนหูเลย ดังแรงขึ้นไม่เท่าไหร่หรอก 

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
s500
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 08:46:50 AM »

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมกระจ่างขึ้นบ้างแล้วครับ  ขอขอบคุณมาครับที่ให้ข้อมูล ผมยังไม่ได้ลองเลยเพราะกำลังตีตู้เบสอยู่ ถ้าเสร็จเมื่อไรจะลองต่อสายแบบที่ท่านแนะนำ  แล้วขับเบสเพิ่มแอมป์อีกตัวหนึ่งเสียงมันจะดังมากกว่าเดิมหรือว่าเบสจะหนักกว่าเดิม จะเป็นอันไหนกันแน่น้อ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์