วงจรไฟฉาย LED ถ่าน 1.5V 2 ก้อนอัพเป็น 12V ใช้นานกว่า 4 ชม.
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 05:25:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรไฟฉาย LED ถ่าน 1.5V 2 ก้อนอัพเป็น 12V ใช้นานกว่า 4 ชม.  (อ่าน 22074 ครั้ง)
bird_elec_surin
member
*

คะแนน3

ขอบคุณคนรักอิเล็กทรอนิกส์ทุกท่านที่ช่วย

bird_elec_surin@hotmail.com
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 03:19:25 PM »

ใช้หลอดยี่ห้อ LumiLeds รุ่น Superflux จะได้ความสว่างสูงสุด หรือจะซื้อของจีนก็ได้  เลียนแบบเกือบเหมือน  ร้านที่มีของแท้หลุดมาขายด้วยยังไม่รู้ตัวเลยว่าร้านตัวเองขาย LED Superflux ของแท้...
เอารูปใส่ไม่เป็นอะคับ
เรื่องนี้ไปเจอมาจากhttp://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/X3026881/X3026881.html
ใช้หลอดสีแดง เขียว cyan และน้ำเงิน รวม 4 หลอด

แสงที่ได้จะบานเป็นมุม 90 องศา

สว่างพอที่จะใช้อ่านหนังสือสบายๆ

ใช้ตอนไปเที่ยวป่าเจ๋งมาก สว่างทั้งเต๊นท์ และทางเดิน
ที่เห็นสปริงนั่นคือ สวิทช์ สะบัดไปด้านหน้า ติด สะบัดมาข้างๆ ดับ

คือต้องการให้กันน้ำ เลยไม่มีปุ่มกด ซีลปิดหมด (เปิดฝาเปลี่ยนถ่านทีลำบากแย่...)
1 คือ LED จะสว่างไม้คุ้มถ่าน ถ้าใช้ขนาน 4 หลอด เพราะLED ติดสว่างที่ 3 โวลต์พอดี ถ้าต่อตรง ถ่านลดเหลือ 2.8 v ก็ดับแล้ว
2 LED ใช้ แม่สีผสมให้ได้สีขาว คุ้มที่สุด ไม่ต้องเสียไปในการแปลงความยาวคลื่น แบบใน LED สีขาว ในเมื่อใช้ LED ต่างสีต่อรวมกัน แต่ละสีใช้แรงดันไม่เท่ากัน จึงต้องต่ออนุกรมแทน หลอดไหนอยากได้เท่าไรมันก็ดึงไปใช้ตามชอบใจมัน

เพราะฉะนั้นเลยต้องแปลงไฟขึ้นให้เป็นประมาณ 12 โวลต์ ก่อน และจ่ายเข้าแบบอนุกรมหมดทุกหลอด
ทำไมไม่ใช้ถ่าน 9 โวลต์

เปลืองไฟครับ เพราะสูญเสียใน R ร้อนไปซะเยอะ ไร้ประสิทธิภาพ ถ่านก็แพง

ตัวนี้ใช้ได้มากกว่า 4 ชั่วโมงครับ ถ่านหมดๆ จากไฟฉายธรรมดาก็เปิดติด ได้อีกเป็นชั่วโมง

ดูหลอดยังไง ดูที่ชิพครับ ในภาพจะเห็นชิพรูปหกเหลี่ยม ยกเว้นสีแดงครับ อ้อ อย่าลืมเทสก่อนนะครับ เด๋วเจอหลอดเสีย ร้านมานเก็บไม่ดี โดนไฟฟ้าสถิตย์ก็พังแล้ว

เพราะการศึกษาเราบอกแค่สี ไม่ได้บอกว่า ความกว้างของแบนด์วิดธ์สีแต่ละสีมีผลต่อการมองเห็นสีต่างๆ ด้วย ความยาวคลื่นที่ได้แต่ละหลอดแคบมาก

จริงๆ อยากได้สีเหลืองอีกสีด้วยซ้ำครับ แต่ห้าหลอดมันเว่อร์ไป เลยเพิ่มสีฟ้า cyan มาแค่หลอดเดียว สีฟ้าอมเขียว กับน้ำเงินถ้าดูที่หลอดจะแทบไม่ต่าง แต่จะต่างตอนเอาไปส่องวัตถุสีขาวครับ ต่างกันมากๆ เลย

เมื่อสี่สีนี้ผสมกันจะเป็นสีขาวอมฟ้า

อธิบายหน่อยครับ ...ถ้าใช้ไฟสีหลัก 3 สี คุณจะเห็นสีเพี้ยนมากพอดู และสามสีผสมกันก็ไม่ออกขาวด้วย จะออกเขียว เพราะหลอดเขียวประสิทธิภาพสูงกว่าสีอื่น สว่างกว่าชาวบ้าน

อ้อ ถ้าไม่มีสีเหลือง แสงที่ได้จะเพี้ยน โดยคุณไม่สามารถแยกสีส้ม เหลือง ออกจากสีแดงได้ เวลามองวัตถุ เช่น อ่านสีตัวต้านทานไม่รู้เรื่องเลย และเป็นลักษณะเดียวกับสีฟ้าอมเขียว

แล้วแต่นะครับ จะเลือกสีเหลืองเพิ่ม หรือฟ้าอมเขียวเพิ่ม

แต่ที่ไม่เลือกเหลือง เพราะสีเหลืองประสิทธิภาพต่ำ ไม่สว่างเท่าที่ควร
อ้อ เทคนิค ครับ คือลวดชุดป้อนกลับ 16 รอบ ใช้เล็กๆ เลยก็ได้ กระแสไหลสัก 30-50 มิลลิปอมป์

ลวดชุดไฟออก 20 รอบ ใช้ใหญ่กว่าชุด 16 รอบนิดนึง หรือเท่ากันก็ได้ กระแสไหล 50 มิลลิแอมป์เอง

ลวดชุดหลัก ใหญ่สักหน่อย กระแสไหล 200-300 มิลลิแอมป์ สูงสุด (พัลส์กระแสสูง)

ระวัง อย่าพันกลับด้าน จะไม่เวิ๊ก
ikkyu says:
- ใช้ถ่าน 9V กะ LED 3 ตัว ดีกว่ามั้ย แล้วต่อได้เลยป่าว
- ทำไมต้องมี Cyan ด้วย RGB ก็ครบแล้วไม่ใช่เหรอ
You right !!!! says:
ตอบแล้วคับ รีเฟรชด้วยๆๆ
ikkyu says:
thx
ได้ครับ แต่ จะไม่คุ้มไฟ ต้องอนุกรม 2 หลอดเท่านั้น
แล้วก็สูญเสียใน R ใช้ได้ไม่ถึง 4 ชั่วโมง
กระแสไหลเข้าหลอด 50 มิลลิแอมป์
ikkyu says:
ทำไมสูญใน R เยอะกว่าวงจรนี้ล่ะครับ
ขณะที่ถ่านมีความจุ 100 มิลลิแอมป์
เพราะวงจรนี้เป็นสวิทชิ่ง ประสิทธิภาพสูงเกือบแตะ 80 %
ikkyu says:
ออ
ประมาณ 75-79 %
ทดลองอยู่ตั้งหลายวัน กว่าจะแตะ 80 ครั้งแรกสุดได้แค่ 60 % เอง
วงจรนี้จะเห็น R แค่ 20 ohm เป็นตัววัดกระแส
ikkyu says:
โอ้
และป้อนกลับไปปรับพัลส์วิดธ์
ที่พัลส์ลูกนั้นๆ เลย
ikkyu says:
โอ้
ikkyu says:
ล้ำลึก
แล้วก็สวิทช์เป็นแบบกดเอา กดปุ่มนึง แล้วปล่อย ไฟจะติด
กดอีกปุ่ม ไฟดับ
อ้อ ตอนถ่านอ่อน วงจรไม่สามารถเรกคูเลทกระแสได้แล้ว กดปุ่มเปิดค้างไว้ จะเพิ่มกระแสไบอัส เหมือนปุ่มเทอร์โบ ไฟจะสว่างขึ้นอีก
แต่ประสิทธิภาพลดลง
วงจรสามารถรักษาวามสว่างคงที่ได้ที่แรงดัน 1.8 ถึง 5 โวลต์
ikkyu says:
ไอ้เขย่าๆ แทนสวิตซ์นี่ ทำงานยังไงครับ
ถ้าต่ำกว่า 1.8 ความสว่างจะเริ่มลด
เห็นสปริงไหมครับ
ตรงนั้นมีหน้าสัมผัสมาล่ออยู่ตรงคาน 2 อัน
อยู่ข้างล่างอันนึง อยู่ข้างๆ อันนึง
เขย่าไปด้านหน้า (เหมือน ผงกหัว ) ไฟจะติด เขย่าไปข้างๆ (เหมือนส่ายหัว) ไฟจะดับ
เขย่า แรง เบา ขึ้นกับความแข็งสปริง
และน้ำหนักถ่วง (ตะกั่วตรงปลาย)
มีอีกแบบง่ายกว่านี้ มีสปริง กับลวดเหน็บกระดาษ
หาของง่ายกว่าหาแผ่นทองเหลือง
สปริงถ่าน มีขายเยอะที่บ้านหม้อ คู่ละห้า มั้ง
ikkyu says:
ใช้นาน 4 ชม. นี่ จากการทดลองเหรอครับ
ikkyu says:
ไฟฉายหลอดธรรมดานี่มันนานเท่าไหร่อะ
คับ
จริงๆ จะนานกว่า 4 คับ
แต่บอก 4 ไว้ก่อน
หลอดธรรมดาสักสองชั่วโมงก็เงียบแล้วคับ และสว่างน้อยกว่านี้สักห้าเท่าได้ จากการทดลองนะครับ ไม่ยืนยัน เพราะสีคนละสี ตาเราอาจจะหลอก
ikkyu says:
NiMH มัน 1.2 V
ใช้ได้คับ
0.7 โวลต์ก็ติดสว่างโร่แล้ว
และถ้าสว่างอยู่ มันจะสว่างจนแรงดันตกเหลือ 0.25 โวลต์เลยละ
แต่ถ้าดับไปแล้วจะไม่ติด เพราะไม่ถึง 0.6 โวลต์ ไบอัสไม่ได้
ikkyu says:
หมายความว่าไงครับ
คือ
เอาไฟจ่าย สัก 1 โวลต์
ikkyu says:
อ่อ
ikkyu says:
เข้าใจละ
มันจะติด ให้ปรับแรงดันลง เหลือสัก 0.3 โวลต์
มันก็ยังติด
แต่ ถ้าปิดที่ 0.3 โวลต์ จะเปิดอีกไม่ได้
ikkyu says:
คือถ้าไม่ถึง 0.6V นี่สว่างได้ แต่ว่าเปิดไม่ขึ้น
ikkyu says:
ครับ
คับ
ikkyu says:
วันนี้ไปบ้านหม้อดีฝ่า
อ่ะ
รีบทำเลยเรอะ
ikkyu says:
เพราะวันนี้ไม่มีคนจะกลับด้วย
ikkyu says:
แล้ววงจรนี่ กัด print เอาเหรอครับ
ikkyu says:
ไม่ได้ทำนานแล้ว
ใช้อเนกประสงค์ก็ได้
อันแรกก็ใช้อเนกประสงค์
อันที่เป็นแบบ กัดเอา
ikkyu says:
อ่อ
ikkyu says:
อันในกระทู้นี่กัดเอา
นั่งตัดกล่องพลาสติก เลื่อยปริ้นต์ สักสามชั่วโมงก็ได้แล้ว
อ้อ พันคอยล์ด้วย
ลวดเอาจากหม้อแปลงสัก 100 มิลลิแอมป์
แงะออกมา ขดป้อนกลับ ขดออก ใช้ลวดไพรมารี ขดหลัก ใช้ลวดเซกกันดารี

ขอขอบพระคุณชาวอิเล็กทรอนิกส์ทุกคนที่ช่วยถ่ายทอดความรู้และประสบการณ์

tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 03:47:33 PM »

ขอบคุณครับว่างๆจะลองทำดูนะครับ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
chitchai_e
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:52:28 PM »

เอาแน่จะลองดูนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์