อยากทราบการ์ด โฮลเดอร์ หรือ การ์ดไดร์ ใน พริ้นเตอร์ Fujitsu dl3800
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 03:31:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบการ์ด โฮลเดอร์ หรือ การ์ดไดร์ ใน พริ้นเตอร์ Fujitsu dl3800  (อ่าน 2847 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 10:45:01 AM »

คืออยากทราบเรื่องของ การ์ด โฮลเดอร์ หรือ การ์ดไดร์ ที่ว่า มันมีชื่ออื่นเรียกไหม มันอยู่ส่วนไหนของ พริ้นเตอร์  ทำหน้าที่อะไรบ้าง ครับ ในบางครั้งไม่แน่ใจ ว่าจะเรียกเหมือนกันหรือเปล่าครับ ที่พอรู้ราคาตัวใหม่ ก้อน่าจะอยู่ประมาณ 500-600บาท นี่แหละครับ ยังไงก็ขอคำแนะนำบ้างสำหรับช่างที่มีขอมูล เพื่อขอมูลจะได้ตรงกัน หรือเรียกเป็นทางการ ที่เขาว่าภาษาช่างน่ะครับ ปกติผมรื้อดู รื้อซ่อม ก้อ ไม่ค่อยจะ เรียกถูกสักเท่าไร หรืออาจจะเรียกไม่ตรงตัว ตรงกัน ยังไงก้อแนะนำด้วยน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้า น่ะครับ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 04:42:13 PM »

คง จะไม่มีใครรู้ ถึงไม่มีคนให้คำตอบ แย่จัง ให้คำอธิบายได้
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 06:28:30 PM »

Cardholer เป็นชิ้นส่วนที่กั้นระหว่างหัวพิมพ์กับกระดาษ ถ้า Epson จะมี Ribbon Mask แยกออกต่างหากได้ แต่ถ้า Fujitsu รู้สึกว่า  Ribbon Mask จะยึดติดกับ Cardholer เลย

เรื่องชื่ออะไหล่ ก็แล้วแต่ว่า ยี่ห้อนั้นๆ จะเรียกว่าอย่างไร แต่หน้าที่ของมันก็จะคล้ายๆ กัน ก็คือจะช่วยกั้นระหว่าง หัวพิมพ์ และRibbon กับกระดาษ เพื่อไม่ให้หมึกโดนกับกระดาษโดยตรง (เต็มๆ)  Cool

ขออภัยมาช้า เพราะว่า งานมันยุ่ง  Angry

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 09:45:26 AM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์