ลงไดร์เวอร์การ์ดซาวด์ไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 03:30:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลงไดร์เวอร์การ์ดซาวด์ไม่ได้  (อ่าน 7245 ครั้ง)
MyLove73
Full Member
member
**

คะแนน15

แบ่งปันน้ำใจ ใครๆก็รัก

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 03:12:39 PM »

ลงไดว์เวอร์การ์ดซาวด์ มันจะฟ้องดังรูปครับ ทั้งๆแผ่นไดว์เวอร์ที่มากับเครื่องตอนซื่อมา
  ไดว์เวอร์ตัวอื่นลงได้หมดครับ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ ช่วยชี้แนะด้วย
     ข้อมูล
  เมนบอร์ด ของASUS รุ่น P5V800-MX
  ชิปเซ็ตของ VIA VT8251
  CPU Intel Pentium4 LGA775

อีกคำถาม หากการ์ดซาวด์ออนบอร์ดเสืย จะซื่อการ์ดซาวด์นอก5.1มาใส่ จะได้หรือเปล่าครับ
  ช้วยแนะนำด้วยครับจะขอบคุณพี่ๆมากครับ

yut@
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 10:34:12 PM »

ลองเข้า Control Panel  ---ไป---add  new hardware  แล้วลองสเกนดูครับ แล้วลองติดตั้งไดร์เวอร์ด้วยตัวเอง .............แหม...อธิบายไม่ค่อนถูกจะเข้าใจป่าวนา.... Smiley     หรือไม่ก็ลองคลิ๊กขวาที่ my com..... แล้วเข้า HARDWARE  เข้า device manager  ถ้ามีเครื่องหมายตกใจที่ sound หรือที่มีรูปลำโพง ลองคลิ๊กขวาที่รูปบรรทัดนั้น เลื่อกอัพเด็ด แล้วติดตั้งไดร์เวอร์ด้วยการค้นหาเป้าหมายเอง เหมือนกัน ..เลือกเป้าหมายในไดร์ cd ......เอ๋..จะเข้าใจป่าวนาผมเองยังงง.... Angry Cool
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2007, 10:59:46 PM »

ก่อนอื่นไปดูในไบออสก่อนว่า คุณ disable การ์ดเสียงไว้หรือไม่ จากนั้น

ลองไปที่ device manager ในหัวข้อ sound, video and game controller ดูหัวข้อที่มีเครื่องหมาย ต๊กกะใจ หรือคำถาม

ดับเบิ้ลคลิ๊ก ให้มันออกมา เลือกไปแท็ป driver กดปุ่ม update driver

ติ๊กเลือก install from a list or... แล้ว next

ได้หน้าต่างใหม่ เลือก don't search ,i will ... แล้วกด next

จะได้หน้าต่างใหม่ ให้กดปุ่ม have disk

จะได้หน้าต่าง install from disk กดปุ่ม browse แล้วก็ลองระบุ ตำแหน่งของ ไฟล์ driver ใน cd rom แล้วกดยืนยัน ...

อันนี้คือต้องลองดูน่ะครับ ไม่แน่ว่าจะได้เสมอไป แต่ยังไงก็ต้องลองครับ ถึงที่สุดแล้วค่อยหาการ์ดมาใส่แทน ซึ่งใส่ได้แน่ๆ อยู่แล้ว

MyLove73
Full Member
member
**

คะแนน15

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 12:24:32 AM »

กะว่าจะทำตามที่พี่ๆแนะนำ เปิดเครื่องดันไม่ติดอีก พอติดลองปิดเครื่องเปิดใหม่ก็ไม่ติดอีก
  ปิดเครื่องทิ้งไว้3-4ชม.เปิดใหม่ติดอีก มันจะอยู่แบบนี้ตลอด ผมเลยลองเปลื่ยน power supply
  และ sw power ถอดแรมมาทำความสะอาดแล้ว ก็เป็นเหมื่อนเดิม อาการนี้เป็นที่อะไรอีกครับ
  อาการเยอะจริงๆ พี่ช่วยแนะนำหน่อยครับ  หรือว่าอาการนี้เป็นที่เมนบอร์ดครับ ผมไม่แน่ใจ
  ให้พี่ๆสรุปให้ดีกว่าครับ ช่วยหน่อยนะครับขอบคุณพี่ๆมาก  Smiley

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 10:05:03 AM »

ให้ลองเคลียร์ Bios ดูก่อนครับ ถอดถ่านออกทิ้งไว้สัก 5 นาทีแล้วใส่เข้าไปใหม่ ตั้งวันที่ให้เรียบร้อยแล้วหาดูหัวข้อเกี่ยวกับ Audio on board ว่า disable ไว้หรือเปล่า ถ้า disable ไว้ให้เปลี่ยนเป็น enable ครับ แล้วเปิดเครื่องลงไดร์เวอร์ดูใหม่อีกครั้ง ว่าแต่ไดร์เวอร์นี้เป็นแผ่นที่มากับเครื่องเลย หรือว่าดาวน์โหลดมาครับ ถ้าดาวน์โหลดมา ต้องมั่นใจนะครับว่าเอามาตรงรุ่น ตรวจสอบตรงน้ด้วยนะครับ

ส่วนที่ถามมาว่าจะซื้อซาวด์การ์ดแบบ PCI มาเพิ่มนั้นสามารถทำได้หรือเปล่า
คำตอบนี้ก็คือสามารถทำได้ครับ และอย่าลืมไปสั่ง disable Audio on board เสียก่อนด้วยครับผม
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 01:14:37 PM »

ตอนซื้อคอมใหม่ติดตั้งวินโดว์เรียบยร้อยลงไดร์เวอร์จอได้ แต่ลงไดร์เวอร์ซาวด์ไม่ได้ฟ้องเหมือนกันนี่แหล่ะ ต้องลงโปรแกรมใหม่ครับ ตอนลงให้เรากด f6ด้วย  ให้เราทำการก้อปปี้ไฟล์ในแผ่นเมนบอร์ดมาลงในแผ่นดิสก์ก่อนแล้วเครื่องจะถามมาเมื่อเรากดf6 แล้ว จากนั้นจะลงไดร์เวอร์ได้ครบครับ  ไม่ทราบว่าอาการเดียวกันหรือเปล่า
MyLove73
Full Member
member
**

คะแนน15

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 01:36:59 PM »

ครับผมทำตามที่พี่ yot@ และพี่ IT Service Station แล้วก็ไม่ได้ครับ ผมจะลองทำตาม
  พี่ jit แนะนำดูครับ แล้วจะมารายงานครับ

อีกคำถามครับ
     เครื่องเปิดติดบางไม่ติดบ้าง เปิดติดพอปิดเปิดใหม่ไม่ติดอีก ต้องปิดทิ้งไว้ปรพมาณ2-3ชม.
  เปิดติดอีก อาการจะอยู่แบบนี้ตลอดครับ อาการของเครื่องนี้แหละครับ สิ่งที่ทำไปแล้ว
  power supply เปลื่ยนแล้ว sw power เปลื่ยนแล้ว  RAM  ถอดทำความสะอาดแล้ว   
  อาการก็เหมือนเดิม พี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าเกิดจากอะไร จะขอบคุณพี่ๆมากครับ

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 01:40:47 PM »

ที่เคยเจอมา   power supply ไม่เสีย แต่กับบางเมนบอร์ดถ้าใช้ของไม่ดี (อาจจะดู w สูง) แต่คุณภาพไม่ถึง
ก็เป็นอาการที่ว่าได้ครับ เปิดติดยากกว่าจะติดก็นาน
MyLove73
Full Member
member
**

คะแนน15

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 04:49:27 PM »

ผมได้ทำตามคำแนะนำของพี่ๆ ทุกคนแล้วครับ ก็ไม่ได้ผล คงต้องซื้อการ์ดซาวด์นอก
  มาใส่แทนแล้วล่ะครับ อย่างไรก็ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับที่ชี้แนะ ขอให้สุขภาพดีทุกคนครับ
 Kiss

ood-e
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 09:53:21 PM »

ลงผิดตัวหรือเปล่าครับรุ่นนี้ใช้ของRealtek alc......ลงผิดเวอร์ชั่นลำโพงโชว์ไม่ดังไม่เคยเจอนึกว่าการ์ดเสียครับ  เปิดติด/ไม่ติดใส่พัดลมCPUไม่ลงร่องหรือเปล่าครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์