อยากได้วงจรจ่ายไฟชั่วขณะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 03:48:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้วงจรจ่ายไฟชั่วขณะ  (อ่าน 5025 ครั้ง)
toyota
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 10:32:31 PM »

ต้องการวงจรที่สามารถจ่ายไฟกี่โวลท์ก็ได้ ชั่วขณะประมาณ2,3นาทีแล้วก็ตัด
โดยไฟอินพุทยังคงอยู่เหมือนเดิม ใครพอจะนึกวงจรได้บ้างช่วยหน่อยครับ..

momename
member
*

คะแนน16

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 12:16:25 PM »

ขอรายละเอียด เพิ่มเติม ไม่ทราบเข้าใจถูกต้องไหมครับ
ลักษณะเหมือนวงจรห้วงเวลา จ่ายไฟออกเป็นช่วงๆ นาน 2-3 นาที แล้วหยุด นานประมาณ 2-3 นาทีแล้วเริ่มต้นใหม่
หากเป็นอย่างนี้ ขอแนะนำใช้ไอซี 555 ต่อเป็นวงจรผลิตความถี่ครับ

ลักษณะที่สอง คือ ป้อนไฟเลี้ยงแล้วจ่ายไฟได้นาน 2-3 นาที พอครบเวลาปุ๊บ ไฟก็ตัด ไม่มีแรงดันจ่ายออกมา
ลักษณะนี้ ก็ใช้ไอซี 555 ได้เช่นเดียวกัน  ทำเป็นวงจรตั้งเวลาครับ

ส่วนการตัดต่อไฟทางด้านขอออก ใช้รีเลย์ก็ได้ครับ ง่ายดี

รวมวงจร อิเล็กทรอนิกส์
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2007, 06:07:55 PM »

ต้องการวงจรที่สามารถจ่ายไฟกี่โวลท์ก็ได้ ชั่วขณะประมาณ2,3นาทีแล้วก็ตัด
โดยไฟอินพุทยังคงอยู่เหมือนเดิม ใครพอจะนึกวงจรได้บ้างช่วยหน่อยครับ..
เอาวงจรนี้ไป ประยุกใช้ได้เลยครับแล้วแต่จะตั้งเวลาเอา  Tongue
toyota
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 06:55:24 PM »

เอาวงจรนี้ไป ประยุกใช้ได้เลยครับแล้วแต่จะตั้งเวลาเอา  Tongue
ขอบคุณท่านทั้งสองครับ จุดประสงค์คือพอเปิดสวิทซ์ปุ๊บให้วงจรจ่ายไฟแค่ครั้งเดียว
แล้วตัดไปเลย ผมจะเอาไปควบคุบโซลินอยวาวเพื่อให้เปิดน้ำแค่1,2นาทีแล้วตัดไปเลย
โดยเราไม่ต้องไปปิดสวิดซ์ใดๆ ว่าแต่พอจะอธิบายคร่าวๆได้ไหมว่าวงจรที่ให้มันทำงาน
อย่างไรไม่ต้องละเอียดก้อได้รบกวนอีกครั้ง ต้องขออภัยจริงๆไปตจว.กลับเปิดดูวันนี้...ขอบคุณอีกครั้ง..
momename
member
*

คะแนน16

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 09:29:00 AM »

อืม ขอแสดงความเห็น ไม่ทราบว่า ถูกต้องหรือไม่

หากเป็นตามท่านเจ้าของกระทู้บอกนั้น คงเป็นวงจรตั้งเวลาครับ
โดยปกติหากใช้ไอซี 555 ก็จะเป็นเรื่องง่ายมาก
มันจะได้รับการกระตุ้นทางขา 2 หากขานี้เจอไฟลบหรือ สถานะไม่มีไฟ "0"
ก็จะปล่อยไฟสูงทางขาออก ขับรีเลย์ 12V ได้สบาย

ตัวอย่างวงจรครับ
http://www.elecfree.com/circuit/IC-555/timer-plus-relay-by-ic-555/

ท่านอาจจะลองใช้ตัวเก็บประจุค่าประมาณ 22uF ต่อคร่อมระหว่างขา 2 กับขา 1 ของไอซี
และใช้ตัวต้านทานต่อจากไฟเลี้ยงมายังขา 2 ด้วย ตัวต้านทานนี้ค่าสักประมาณ 10K
ลักษณะทำให้เมื่อป้อนไฟเลี้ยงปุ๊บ ขา 2 ของไอซี จะเป็นสถานะ 0 ช่วงขณะหนึ่ง
ทำให้ขาออกมีไฟสูงตามระยะเวลา ซึ่งกำหนดได้ด้วย ค่า R1 และ C1 ครับ

ลองทำดูนะครับ

รวมวงจร อิเล็กทรอนิกส์
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 12:14:31 PM »

ขอบคุณท่านทั้งสองครับ จุดประสงค์คือพอเปิดสวิทซ์ปุ๊บให้วงจรจ่ายไฟแค่ครั้งเดียว
แล้วตัดไปเลย ผมจะเอาไปควบคุบโซลินอยวาวเพื่อให้เปิดน้ำแค่1,2นาทีแล้วตัดไปเลย
โดยเราไม่ต้องไปปิดสวิดซ์ใดๆ ว่าแต่พอจะอธิบายคร่าวๆได้ไหมว่าวงจรที่ให้มันทำงาน
อย่างไรไม่ต้องละเอียดก้อได้รบกวนอีกครั้ง ต้องขออภัยจริงๆไปตจว.กลับเปิดดูวันนี้...ขอบคุณอีกครั้ง..
อยากทราบว่า โซลินอยวาว ของคุณจะใช้ไฟอะไรครับ ถ้าจะเอาไปใช้เปิดครั้งเดียว 1-2นาทีแล้วตัดตลอดจนกว่าจะเปิดเครื่องใหม่อีกครั้ง
 แล้วทำงานอีก 1-2นทีแบบนี้ใช่มั้ยครับ แต่ถ้าเอาวงจรที่ผมให้มาเอาไปใช้ตามที่คุณว่า ก็จะต้องออกแบบเพิ่มเติมอีกครับ (ใช้วงจรเดิมแต่ตัดต่อเพิ่มอุปกรอีกนิดหน่อย)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์