จอ Xenitis รุ่น1518 เปิดได้แป็บเดียวตัด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 06:41:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จอ Xenitis รุ่น1518 เปิดได้แป็บเดียวตัด  (อ่าน 2948 ครั้ง)
saksung
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 06:26:59 PM »

Angry   จอ  xenitis  รุ่น  1518  อาการเสียคือ  เปิดไม่ติด  ตรวจเช็คแล้วพบว่าไฟ300มีปกติแต่ไฟB+ไม่ออก ไม่มีเสียงลีเรทำงานไฟ LED ไม่ติด  เจอตัวเสียคือ เฟสสวิตซิ่งเสีย  เบอรเดิมคือ SW7N60  ผมเอาเบอร์ cef02n6  จากบอร์ดอีกตัวมาใส่ที่นี้มีเสียงลีเร ทำงาน ไฟ LED ติดมีเสียง ฮอร์ทำงาน ดูที่หน้าจอมีภาพ  แต่ติดอยู่ประมาณ 5  วินาที  ก็ตัด  วัดไฟ ที่ออกจาก FBT มี 75 v ปกติ ตอนยังไม่ตัด
แต่วัด  B+  ได้  240 v แต่ วัดก่อนถึง C B+ หลังไดโอดได้ 95 v ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร เรียนท่านผู้รู้ช่วยหน่อยครับ   หรือเป็นเพราะใส่อะไหลคนละเบอร์ครับไม่รู้จะตรวจเช็คตรงใหนดีครับ  ช่วยหน่อยครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ Cheesy 

Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 06:47:19 PM »

เครื่องทำงานมีภาพปกติได้ 5 นาที   แล้วตัด    ก็คงต้องเช็คว่าตัดเพราะสาเหตุใต     จะรู้ว่าโปรเทคเพราะสาเหตุใดก็ต้องบอกไอซีในเครื่องมาว่าเป็นไอซีเบอร์อะไร      เพราะขณะที่ผู้อ่านทางบ้านเขาไม่ได้อยู่หน้าเครื่องเหมือนท่านครับ       แต่ถ้ารู้ไอซี   เพื่อนๆสมาชิกหลายๆท่านพอที่จะหารุ่นเทียบได้ครับ       
saksung
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 09:04:34 PM »

ขอโทษครับที่ให้ข้อมูลไม่ครบ แท่นเครื่องไม่ทราบว่าใช่รึปล่าว เขียนติดบอร์ดไว้ 786 -15" KDB0261D  อุปกรณ์มีดังนี้ครับ  FBT # FQM-M1502 บรรทัดที่สอง 830-302-1595  IC ver # LM 2469  IC ตัวใหญ่ # MD1006 บรรทัดที่สอง 0532AK73H2  ส่วน  ฮอร์เอ้า เบอร์ J-6182
ผมอยากได้วงจรเพราะจะได้อธิบายถูกครับ คือว่า ฟรายแบ็ค ขา1 มันไม่ได้ต่อกับอะไร แต่มีรอยจั้มตะกั่วมาเชื่อมต่อกับจั้มเป้อซึ่งถ้าไล่ลายปริ้นแล้วก็มาถึงไฟ  B+ พอดีครับ  แต่ถ้าปลดตะกั่วออกจาก
ขา 1 FBT กับจั้มเป้อออกแล้ว เครื่องไม่ทำงาน แต่ไฟ LED หน้าปัดติด รอยจั้มตะกั่วเหมือนเครื่องผ่านการซ่อมมาแล้วครับ  ผมส่งสัยทำไมไฟ B+ เกินได้ขนาดนั้นตั้ง 240 v  Shocked
member
*

คะแนน182

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2007, 10:48:56 AM »

วงจรผมไม่มีครับ       แต่ผมว่าท่านคงสับสนอยู่นะ     ถ้าคุณสงสัยว่าเครื่องผ่านช่างมาแล้วคงจั๊มสายผิดๆมา        ท่านก็ต้องถามเจ้าของเครื่องว่าเครื่องนี้ใช้อยู่แล้วเสียแล้วยกมาให้เราซ่อมเลยใช่ไหม           หรือถามว่าเครื่องได้ผ่านช่างมาไหม           ถ้าไม่ผ่านช่างรอยจั๊มนั้นก็คงมาจากโรงงาน      ท่านอย่าใช้เดาเอง  คิดเอง  เออเอง    แล้วก็จะงงเอง      Tongue Tongue Tongue         

แล้วเห็ฯบอกว่าเฟตเสียเปลี่ยนแล้วเครื่องติดมีภาพได้ 5 วินาทีแล้วตัด       ก็แสดงว่าไฟมาแล้ว     แต่มาเกินหรือไม่นั้น        เราต้องเข้าใจด้วยว่ามอนิเตอร์มันมีวงจร   dc  convertor       หรือ  จะเรียกว่า  autovolt   ก็ได้    ส่วนนี้จะมีพัลล์เข้ามาควบคุมขา G  ก่อนที่จะส่งเข้าไปที่ฟลายแบต         เพราะฉนั้นไฟก็จะสูงขึ้นกว่าแหล่งจ่าย        มิเตอร์บางยี่ห้อวัดได้สูงกว่าแหล่งจ่าย30-40% ถือว่าวงจรทำงานถูกต้อง                 บางยี่ห้อวัดแล้วจะเกินจนน่ากลัวเลย จนเราคิดว่าวงจรนั้นคงจะไฟเกิน         แต่ผมก็ไม่รู้ว่าท่านใช้เครื่องมือมาตราฐานแค่ไหนยี่ห้ออะไร     เท่าที่ผมเคยทดลองมิเตอร์ดีๆถูกๆของแดนมังกร 3-4 รุ่น    วัดมันจะเกินจนน่ากลัว   แม้แต่บางยี่ห้อตัวละ 7-8 ร้อย   ก็ยังวัดเกินจนน่ากลัว     

ส่ว่นไอซี  LM2469 นั้น   ไม่ใช่ ไอซีเวอร์           เป็นไอซี  crt   drive       

saksung
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2007, 02:41:00 PM »

Cheesy  ขอบคุณที่แนะนำครับแสดงว่าเครื่องมันทำงานได้แล้วที่นี้ต้องมาเช็คที่ทำให้ตัดแล้วผมควรจะทำการตรวจเช็คตรงใหนต่อดีครับคือผมก็เป็นช่างมือสมัครเล่นครับยังไม่ชำนาญครับพอแค่วัดอุปกรณ์เป็นแต่ใจรักในการซ่อมครับพื้นฐานมีน้อยครับขอพี่ๆอาจารย์ช่วยแนะนำหน่อยครับขอบคุณล่วงหน้าครับ   Sad
member
*

คะแนน182

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2007, 03:09:28 PM »

Cheesy  ขอบคุณที่แนะนำครับแสดงว่าเครื่องมันทำงานได้แล้วที่นี้ต้องมาเช็คที่ทำให้ตัดแล้วผมควรจะทำการตรวจเช็คตรงใหนต่อดีครับคือผมก็เป็นช่างมือสมัครเล่นครับยังไม่ชำนาญครับพอแค่วัดอุปกรณ์เป็นแต่ใจรักในการซ่อมครับพื้นฐานมีน้อยครับขอพี่ๆอาจารย์ช่วยแนะนำหน่อยครับขอบคุณล่วงหน้าครับ   Sad

ก็เพราะเต็มใจช่วยนี่แหล่ะ  ถึงได้ตอบงัย.............ถามว่าไอซีเบอร์อะไรบ้าง  ท่านก็บอกไม่หมด     ส่วนผมชักหมดใจแล้ว........ Tongue Tongue Tongue   ก็ท่านไม่ยอมบอกเหมือนจะห่วงอย่างนั้นแหล่ะ          Tongue Tongue Tongue     ไปบอกตัวที่มันไม่เกี่ยวข้อง    ผมก็บอกแล้วว่ามันไม่ใช่ก็น่าจะบอกตัวอื่นๆมาอีก       ก็ไม่ยอมบอก  เหมือนผมต้องคอยง้อ ..........ประมาณนั้นเลย        5555555555       
saksung
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 12:32:25 PM »

ขอโทษครับ  ic พั้นเบอร์ tda4856   ic-ver 8172   และอีกตัว mdo2102a  ครับ
มีรูปอยู่แต่แนบไม่ได้ครับ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์