เครื่องเชื่อม INVERTER สัญชาติไทย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:45:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเชื่อม INVERTER สัญชาติไทย  (อ่าน 55736 ครั้ง)
aurtawat
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 05:14:35 PM »

เครื่องเชื่อม INVERTER สัญชาติไทย  ออกแบบ ผลิตโดยคนไทย รับประกัน 3 ปี
วิจัยและทดสอบมากว่า 3 ปี  โรงงานผลิตอยู่ในไทย มีอะไหล่ทุกชิ้นในการซ่อมบำรุง
 คุณสมบัติ
1.กระแสเชื่อม 170 A ( 170 A จริง )
2.เป็นระบบ INVERTER ประหยัดไฟ
3.เชื่อมต่อเนื่องโดยเครื่องไม่ตัด รอยเชื่อมสวยงาม เชื่อมง่าย ธูปไม่ติด แม้ผู้ไม่ชำนาญ 
4.ใช้กับ ROBOT ได้
5.ปรับกระแสได้ละเอียด
6.มีระบบระบายความร้อนเป็นเยี่่ยม
7.มีระบบป้องกันความร้อนเกิน
8.อืนๆ อีกมากมาย สอบถามรายละเอียดได้ตามเบอร์โทรด้านล่าง
ช่วงนี้ราคาโปรโมชัน   8200 บาท จำนวนจำกัด

สนใจติดต่อ
 087-1996410
 aurtawat@hotmail.com
 อัฏฐวัฒ  โพสิม (วัฒน์)

aurtawat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:43:18 PM »

สรุปขอแนะนำยี่ห้อ Qkarft welding 170A กระแสไฟสูงกว่าทุกเจ้าสามารถเชื่อมธูปได้  4 mm. ไม่มี่ปัญหา
   สามารถเชื่อมได้ต่อเนื่อง  20 นาที  ไม่ตัด และ ได้มีการออกแบบปรับปรุังไห้มีคุณสมบัติที่เพิ่มเติมเข้าไป
คือ
ข้อที่ 1 มี Function  Arc force  คื่้อการป้องกันลวดเชื่อมติดมาให้ได้ใช้กันในรุ่นนี้ด้วยซึ๋งทุกเจ้าที่เอ่ยมาจะไม่มี

ข้อที่ 2ได้มีการออกแบบระบบ Aerodynamic ของเครืิ่องเชื่อมทำให้สามารถทำงานการระบายความร้อนได้อย่างดี
     เยี่ยมทำให้ไม่มีการตัดสามารถเชื่อมได้อย่างต่อเนื่อง
ข้อที่ 3 มีระบบการป้องกันความร้อนที่ตัว Mosfet โดยตรงจะทำให้ไม่มีการพังอย่างแน่นอนเจ้าอื่นจะเซ็นเซอร์ที่ Heat sink
      ยอดเยี่ยมมากขอแนะนำใช้
ข้อที่ 4  ในการออกแบบจะใช้ Technology ชั้นสูง SMT ทำให้หมดปัญหาเรื่องการใส่ค่าอุปกรณ์ที่ผิดโดยโรงงานที่มี
     มารตฐานสูง
ข้อที่ 5 สายทองแดงที่ใช้เป็นทองแดง 98 % ทำให้ไม่มีการสูญเสียที่สายเชื่อมและสายดิน
ข้อที่ 6 พัดลมที่ใช้ในการะบายความร้อนจะใช้ระบบ Ball bearing ทำให้อายุการใช้งานทนทานที่สุดเมื่อเทียบกับเจ้าอื่่น
ข้อที่  7 กระเเสเชื่อมจะสูงกว่าทุกเจ้าเมื่อเทียบกับเจ้าอื่นที่ขนาดเดียวกัน

ขอแนะนำผู้ที่อยากได้เครื่องเชื่อมระบบ Inverter  ว่ากรุณาพิจารณาว่าทั้งหมดนี้เป็นความจริงก็ขอให้ซื้อได้เลยไม่
ผิดหวังผมใช้มาแล้วยอดเยี่ยมมากจริง ๆ ครับ

ping!เทคนิคขั้นเทพมาฝากสำรับเครื่องเชื่อม Qkraft ครับ  สามารถต่อขนานกันได้ครับกรณีที่ต้องการกระแสไฟเชื่อมสูงเกินกว่า 170A  คือต้องต่อ บวกเข้าบวก และ ลบเข้าลบ    ห้ามกลับขั้วครับ  (เพราะระบบเป็น Current source)  สามารถต่อกี่เครื่องก็ได้ครับ เยี่ยมมาก
Pi_Po
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:56:53 PM »

มีอยู่ตัวหนึ่งครับ เอามาลองใช้เมื่อต้นปีก่อน ยังไม่พังครับใช้ได้ดีอยู่ ถือว่าดีกว่าของจีนมากคุ้มราคาสนับสนุนฝีมือคนไทย
aurtawat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 01:00:04 PM »

ขอบคุณครับ เยี่ยมมาก อยากให้คนไทยสนับสนุนของคนไทยครับ
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 10:38:01 PM »

ถ้าได้เปิดฝาให้ชมใส้ สักหน่อย  ขอที่อยู่  ร้านขายด้วยครับ

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
aurtawat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 01:11:41 PM »

ผมไม่มีหน้าร้านครับ  ผมขายของบริษัท ครับ  บริษัทอยู่ลาดพร้าว 94 ครับ ซื้อหลายเครื่องมีราคาโปรชันครับ สนใจติดต่อที่ เบอร์โทรด้านบนครับ ขอบคุณครับ  Cheesy
aurtawat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 01:23:11 PM »

ช่วงนี้มีข่าวดีมาบอกครับ ผมมีเครื่องเชื่อมที่มีตำนิ ขายราคาถูก ครับ ขายอยู่ประมาณ 5200 ครับ รับประกัน 1ปี
เครื่องผ่านการ test มาแล้ว  HAPPY2!! เครื่องมีจำนวนจำกัดครับ
aurtawat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 07:19:34 PM »

มีรูปมาให้ดูครับ
TLE.
member
*

คะแนน344

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 10:58:04 PM »

อยากชมใส้ในครับ    ง่ายกับการตัดสินใจ  ขอชมสักตัวครับ

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
Mr.Pong2012
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 03:46:24 PM »

สำหรับใส้ในนั้นถ่ายก็ไม่เห็นครับ เพราะว่าได้มีการออกแบบระบบรีดลมใหม่ทำให้ปิดมิดชิดครับ ถ้าสนใจก็ซื้อมาลองดูแล้วไม่ผิดหวังครับ  ผมก็ซืิื้องมา  3 เครื่องผมเปิดดูแล้วใส้ในก็คล้าย ๆ welpro ครับ แต่ระบบอิเล็กทรอนิกส์ไม่เหมือนกันและ Board
ไม่เหมือนกันแตกต่างกันใช้ด้วยกันกับ Welpro , Iweld ไม่ได้ แต่เทคนิคการควบคุมกระแสไฟเชื่อมเหมือนกันครับ คือ
การ feed back กระแสเชื่อมเข้ามาควบคุม Duty cycle ทำให้มีความแม่นยำ แต่ Qkraft ดีกว่าตรงที่มี Arc forc และระบบรีดลมที่ดีกว่าครับ เท่าที่ใช้มาก็ยังไม่เคยตัดเนื่องจากกระแสเกินเลยครับ 

สุดท้ายครับ  ผมมีเทคนิคขั้นเทพมาฝากสำรับเครื่ีองเชื่อม Qkraft ครับ  สามารถต่อขนานกันได้ครับกรณีที่ต้องการกระแสไฟเชื่อมสูงเกินกว่า 170A  คือต้องต่อ บวกเข้าบวก และ ลบเข้าลบ    ห้ามกลับขั้วครับ  (เพราะระบบเป็น Current source)

นี่คื่อสุดยอดแ่ห่งเครื่องเชื่อมแท้จริงครับ  เพราะ สามารถต่อขนานกันกี่เครื่องก็ได้ครับ   แนะนำครับ  ผมลองแล้ว
aurtawat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 06:57:55 PM »

ขอบคุณ ครับ ไทยทำไทยใช้ อยากให้คนไทยสนับสนุนของคนไทย  เอาแน่
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 04:43:41 PM »

มีรุ่นที่เชื่อมอากอนได้ไหมครับ

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
somkeat_sin
วีไอพี
member

คะแนน71

รักและเข้าใจ คือหัวใจผู้บริหาร

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 04:46:16 PM »

มีอุปกรณ์ที่มากับเครื่องบ้างและเสป๊กมีอะไรบ้าง

somkeat_sin
Mr.Pong2012
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 11:25:33 AM »

ขอแนะนำเครื่องเชื่อมอีก  2 รุ่นครับ  200A,   270A,  เป็นเครื่องเชื่อมระบบ Arc (ไม่สามารถเชื่อมอาร์กอนได้)

จุดเด่นรุ่น 200A  เมื่อเทียบกับ เจ้าือื่นครับ
  1. รุ่น 200A จะมีระบบป้องกันกระแสเกินหรือ CB ตัวใหญ่แทน SW หรือ Relay หน้าเครื่องจะทำให้อายุใช้งานนานกว่า welpro ครับ
  2. รุ่น 200A นี้จะมีความทนทานการใช้างาน ที่นานกว่า Welpro ,  welpro ตัด ที่ 8-10 นาที  แต่ Qkraft ตัดที่ 20 นาที่ ที่กระแสต่อเนื่อง 200A
  3. รุ่น 200A  จะมีระบบการรีดลมที่ดีกว่า โดยมีการออกแบบรบบลมใหม่ทำให้อายุการใช้งานนานกว่า Welpro
  4. รุ่น 200 A จะใช้พัดลมแบบ Ball bearing(Nimebeer) ซึ่งมีความทนทานการใช้งานนานที่ Temp สูง ซึ่ง Welpro ใช้พัดจาก จีน ซึ่งเป็นแบบ Sleev bearing
  5. รุ่น 200A จะมีำการออกแบบ ให้ตัว Case นั้นใหญ่ขึ้นกว่า Welpro ทำให้ระบบการระบายความร้อนดีกว่าครับ
  6. ร่น 200A มีการออกแบบหม้องแปลงภายในใหญ่กว่า Welpro ทำให้อายุการใช้งานนานกว่า Welpro มีความทนทานต่อ Temp และ อายุการทำงานแน่นอนครับ
  7.รุ่น 200A จะมีการวาง layout ของ PCB และ ระบบ Mosfet ไม่ให้มีการบังลมระบายความร้อนทำให้สามารถเพิ่มประสิทธิภาพของการระบายความร้อนทำให้อายุการใช้งานนานขึ้นอีก 1 เท่าตัวครับ เพราะทุก ๆ 10 องศาของอุหภูมิที่ลดลงทำให้อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ Mosfet , Capacitor , Semi conductor นั้นมีอายุการใช้งานเพิ่มขึ้น 1 เท่าครับ สำหรับประเด็นนี้ผู้ที่อยู่ในวงการอิเล็กทรอนิกส์รู้ดีครับ

****Remark  การเปรียบเทียบนี้จะทำการเทียบกับ Wp เท่านั้นเพราะเป็นเจ้าตลาด แต่มีจุดอ่อนเยอะคับ ทางเราจึงได้มีการออกแบบใหม่และแก้ไขข้อผิดพลากเพื่อให้เครื่องเชื่อมของเราทำงานได้ดีกว่า และเราออกแบบเอง ราคาถูกกว่าอีกครับการรับประกันก็เท่ากันครับ 3 ปี แต่ทุกชินส่วน อะไล่ห์ มีหมดครับ หายหว่งเรื่องซ่อมได้ ไม่ได้   ขอรับรองครับ

จาก ผู้ทดลอง และใช้งาน  ขอบคุณครับ
Mr.Pong2012
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 03:14:19 PM »

เทคนิคการออกแบบเครื่องเชื่อม และเทคโนโลยี่ทางด้าน Semi conductor

สำหรับเทคนิคการอกกแบบ เครื่องเชื่อมในปัจุจบัน มี 2 ประเภทที่ใหญ่คือ
1. การออกแบบเครื่องเชื่อมแบบใช้  ระบบ Digital ในการควบคุมการทำงาน
2. การออกแบบเครื่องเชื่อมแบบใช้  ระบบ Analog ในการควบคุมการทำงาน

ซึ่งข้อดี และ ข้อเสียทั้งสองระบบนี้คือ
1. ระบบ Digital จะสามารถทำงานได้หลากหลาย Function ในการเชื่อม
2. ระบบ Analog จะสามารถควบคุมการทำงานได้เป็น Real time (ตอบสนองเวลาจริงได้รวดเร็วกว่า)
3. ระบบ Digital จะมีความซับซ้อนของวงจรมากว่า ต้นทุนสูงกว่า
4. ระบบ Analog จะมีความซับซ้อนของวงจรน้อยกว่า ซ่อมง่ายกว่า และ มีความทนทานต่อ Noise มากกว่า (ทนสัญญาณรบกวนได้ดี)
5. ระบบ Digital จะต้อง เป็น MCU ที่เป็น 32 Bit หรือ DSP  เท่านั้นเพื่อให้มีความรวดเร็วในการทำงานพอ (Real time)
6. ระบบ Analog จะต้องเป็น  IC  PWM  ( Voltage Mode or Current Mode )
7. การออกแบบ  ทั้งสองระบบนี้สามารถทำงานได้เหมือนกัน แต่แตกต่างกันที่ราคา  Digital ราคาสูงกว่า Analog
8. ระบบ Digital สามารถติดต่อสื่อสารกับอุปกรณ์ภายนอกได้เพื่อควบคุมการทำงานเป็นแบบ Network
9. ระบบ Analog ไม่สามารถติดต่อสืือสารกับภายนอกได้

เทคโนโลยี่ทางด้าน Semi conductor ของเครื่องเชื่อม
1. ส่วนใหญ่ในปัจจุบันการออกแบบจะใช้  IGBT ที่  High power , Low Power ใช้ Mosfet.
2. ส่วนในการออกแบบ IGBT นั้น จะใช้ Fsw(ความถี่ในการสวิตซ์) ต่ำ กว่า Mosfet
3. ร่นุ 170/200/270 A นั้นจะใช้ เทคโนโลยี่ Mosfet เพราะ Power ยังไม่สูง มาก และจะทำให้ อุปกรณ์เล็กลง มากกว่า IGBT เพราะ Fsw สูง จะใช้ Magnetic เล็ก ผู้ออกแบบ อิเล็คทรอนิกส์รู้ดีครับ
4.  IGBT นั้นส่วนใหญ่จะใช้ กันเป็นแบบ Module เพระาจะทำให้เล็กกะทัดลัด ง่ายต่อการประกอบ.
5. Mosfet มีราคาถูกกว่า IGBT ( BJT + Mosfet = IGBT)
6. Mosfet สามารถ เปลี่ยนเป็นตัวได้ง่าย กรณีเสียหาย เพราะจะเทคนิคการขานกันของ Mos
7. IGBT เปลี่ยนเป็น Module ทำให้บริการหลังการขายสูงกว่า Mosfet
8. การออกแบบวงจร Drive และ Supply  ระหว่าง IGBT , Mosfet ไม่แตกต่างกัน
9. ขบวนการผลิต เครื่องเชื่อมแบบ Mosfet จะมีค่าต้นทุนของ แรงงาน มากว่า  IGBT
10 ความทนทาน IGBT , Mosfet พอ ๆ กันขึ้นอยู่กับผู้ออกแบบวงจร Protection ครับ

เืทคโนโยี่การออกแบบของเครื่องเชื่อมนั้นมีอยู่ 4 ภาคครับ การออกแบบใช้ Electronic ทั้งหมด
1. Rectifier , Supply SMPS 
2. Inverter ( DC to AC) 
3. PWM and Driver , Protection
4. Transformer , Rectifier (DC output)

์Note: การออกแบบ สิ่งที่ควรระวัง
1. การออกแบบ ภาค Rectifier ต้องออกแบบไม่ให้ Voltage ripple สูงเกินกว่า ค่า Life time E-cap รับได้
2. การออกแบบ ภาค  Inverter ต้องมีการออกแบบ ให้ กระแส มีการ sharing ให้เท่ากัน PCB
3. การออกแบบ ภาค PWM ต้องมีการออกแบบ ให้มีความเป็น Real time จึงจะมีการตอบสนองการเชื่อมได้ดีครับ
4. การออกแบบ  Transformer  ต้องมีการออกแบบ ไม่ให้ Satulation (Bm) จะทำให้ พังได้ และ จะมีเทคนิค การต่อหม้องแปลงแบบ Voltage to Voltage or Voltage to current source สิ่งที่ต้องระวังนะครับ

สุดท้ายนี้หวังว่าผู้อ่านคงจะได้ความรู้ไปนะครับ

Designed team By Mr.Xmen. 2012
Please contact Mr.Aurtawat. and Any comment or information. Thank you.
aurtawat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 09:18:00 PM »

HAPPY2!! HAPPY2!!
aurtawat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 02:07:54 PM »

การเลือกต่อสายเชื่อม ให้เหมาะกับงาน ของเครื่องเชื่อม Qkraft และเครื่องเชื่อมระบบอิเล็กทรอนิกส์

1.การต่อขั้วสาย Welding Polarity 
การต่อแบบ DC-/Straight Polarity
ต่อสายเชื่อมเข้าขั้วลบ(-) และต่อสายดินเข้าขั้วบวก(+) จะทำให้ความร้อนที่ชิ้นงานจะมากกว่าทีลวดเชื่อม จะทำให้การเชื่อมเกิดการซึมลึกที่แนวเชื่อมมาก เหมาะกับการเชื่อมเหล็กหนา
2.การต่อแบบDC(+)/Reverse Polarity
ต่อสายสายเชื่อมเข้าขั้วบวก(+) และสายดินเข้าขั้วลบ(-) ความร้อนที่ลวดเชื่อมจะมากกว่าชิ้นงาน และจะทำให้การเชื่อมจะซึมลึกที่แนวเชื่อมน้อย เหมาะกับการเชื่อมเหล็กบาง ping!
aurtawat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 07:44:47 PM »

มีรูปเครื่อง มีตำหนิ มาให้ดูครับ 
aurtawat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 07:51:56 PM »

เครื่องมีตำหนิยังเหลืออยู่นะครับ   HAPPY2!!
aurtawat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 06:56:46 PM »

การออกแบบหม้อแปลงสำหรับเครื่องเชื่อมระบบ Inverter QKaft

สำหรับเทคนิคการออกแบบหม้องแปลงความถี่สูงนั้นสำคัญมาก ดังหัวข้อต่อไปนี้
1. เริ่มต้นด้วยต้องทราบว่าเราจะส่งผ่านพลังงาน(Total Power) เท่าไรเช่น inverter = 4KVA  (ไม่ใช่ Watt) ถ้าจะให้เป็น 
    Watt ต้องคูณด้วย Cos wt (PT=Pin+Pout) , Pin=Po/efficiency(n) ,
2. หาจำนวนรอบ Faraday Law, Np=Vp /Ac Bmax f K  เมื่อ
         Vp=voltage primary , Ac =cross section airea , f=frequency sw. , k =0.3 (factor) , Np=turn
3. หาพื้นที่การพันหม้อแปลง Ku Wa = Np Awp + Ns Aws เมื่อ
         Ku = ค่าการพันหม้อแปลง , Wa =พื้นที่ของ Bonbin (cm^2) , Awp =พื้นที่ของลวด primary , Aws=
          พื้นที่ลวด Sec , Ns = จำนวนรอบ NS  (Np=Np/Turn ratio)
4. หา wire area คือพื้นที่ของลวด  Aw = Irms / J  (Irms= กระแสของ primary) , J =คื่อความหนาแน่ของกระแส 500 A/cm2
5. ดังนั้น  Ku Wa  = Np(Ip/J) + Ns(Is/J)
6. เราก็นำมาแทนค่าใน Faraday Law ,  Wa Ac = (Vp Ip)+(Vs Is) /( Bmax f  J Kf Ku) เมื่อ
      Kf = 4.44 (sine wave) 4 is square ware , Ku=0.3
7. ก็จะได้  Pin=Vp Ip , Po = Vs Is   ดังนั้นจะได้  PT = Pin + Pout
8. ก็จะได้  ว่า   Wa Ac = PT /(Bmax f J Kf Ku)
9. AP=Wa Ac  คือแกน Transformer นั่นเอง 
10 ส่วน PT/(Bmax F J Kf Ku  คือ ความสามารถในการส่งพลังงานไปยังโหลดของเครื่องเชื่อมนั่นเอง

สรุปได้การออแบบหม้อแปลงเคื่องเชื่อมต้องออกแบบตาม AP = Wa Ac เมื่อ
     Wa = windows airea  cm2.  , Ac = Crossection airea

Note: จุดสำคัญการออกแบบหม้อแปลงคือ   
    การออกแบบ  AP=Wa Ac คื่อค่าของแกน  > มากกว่า  AP =PT/(Bmax F J Kf Ku  ของวงจร เพราะว่า
                   ( Wa Ac = PT/(Bmax F J Kf Ku)
     นี่คือเทคนิคการออกแบบครับ

ขอบคุณครับ   Mr.Xmen  Desinge team

TLE.
member
*

คะแนน344

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:05:59 PM »

อยากชมใส้ในครับ    ง่ายกับการตัดสินใจ  ขอชมสักตัวครับ
  ถ้าเปิดให้ดูสักเครื่องรับลอง การตัดสินใจ  ง่ายขึ้นแน่ๆ ครับ

aurtawat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 12:30:27 PM »

สรุปขอแนะนำยี่ห้อ Qkarft welding 170A กระแสไฟสูงกว่าทุกเจ้าสามารถเชื่อมธูปได้  4 mm. ไม่มี่ปัญหา
   สามารถเชื่อมได้ต่อเนื่อง  20 นาที  ไม่ตัด และ ได้มีการออกแบบปรับปรุังไห้มีคุณสมบัติที่เพิ่มเติมเข้าไป
คือ
ข้อที่ 1 มี Function  Arc force  คื่้อการป้องกันลวดเชื่อมติดมาให้ได้ใช้กันในรุ่นนี้ด้วยซึ๋งทุกเจ้าที่เอ่ยมาจะไม่มี

ข้อที่ 2ได้มีการออกแบบระบบ Aerodynamic ของเครืิ่องเชื่อมทำให้สามารถทำงานการระบายความร้อนได้อย่างดี
     เยี่ยมทำให้ไม่มีการตัดสามารถเชื่อมได้อย่างต่อเนื่อง
ข้อที่ 3 มีระบบการป้องกันความร้อนที่ตัว Mosfet โดยตรงจะทำให้ไม่มีการพังอย่างแน่นอนเจ้าอื่นจะเซ็นเซอร์ที่ Heat sink
      ยอดเยี่ยมมากขอแนะนำใช้
ข้อที่ 4  ในการออกแบบจะใช้ Technology ชั้นสูง SMT ทำให้หมดปัญหาเรื่องการใส่ค่าอุปกรณ์ที่ผิดโดยโรงงานที่มี
     มารตฐานสูง
ข้อที่ 5 สายทองแดงที่ใช้เป็นทองแดง 98 % ทำให้ไม่มีการสูญเสียที่สายเชื่อมและสายดิน
ข้อที่ 6 พัดลมที่ใช้ในการะบายความร้อนจะใช้ระบบ Ball bearing ทำให้อายุการใช้งานทนทานที่สุดเมื่อเทียบกับเจ้าอื่่น
ข้อที่  7 กระเเสเชื่อมจะสูงกว่าทุกเจ้าเมื่อเทียบกับเจ้าอื่นที่ขนาดเดียวกัน

ขอแนะนำผู้ที่อยากได้เครื่องเชื่อมระบบ Inverter  ว่ากรุณาพิจารณาว่าทั้งหมดนี้เป็นความจริงก็ขอให้ซื้อได้เลยไม่
ผิดหวังผมใช้มาแล้วยอดเยี่ยมมากจริง ๆ ครับ
[/quote]
aurtawat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 10:56:05 PM »

ทดสอบเครื่องเชื่อมสัญชาติไทย Qkraft 170A  http://www.youtube.com/watch?v=p09YA7KCl-Y
   http://www.youtube.com/watch?v=5uLzgbsxl3s
samanick
member
*

คะแนน5

หนุ่มหน้ามนต์คนสุรินทร์

samanick@hotmail.com -
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 12:37:12 PM »

ผมสนใจ ครับ เพราะเห็นว่า ซ่อมง่าย อะไหล หาง่าย
aurtawat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 10:09:44 PM »

ข้อมูลทางเทคนิค/Technical Data
รุ่น Model                                       Super Fighter 170A
แรงดันไฟเข้า (Volt,Hz)                           Single  Phase 220V.  50/60Hz             
 กินกระแสสูงสุด (KVA)                             5.5                             
 แรงดันขาออกขณะไร้ภาระ (Volt)                  6                           
แรงดันขาออกขณะเชื่อมมีภาระ (Volt)             25                           
กระแสเชื่อม ต่ำสุดและสูงสุด (A)                  20-170                           
รอบภาระ %                                           100                           
การสูญเสียทางไฟฟ้าขณะไร้ภาระ (Watt)        40                           
ประสิทธิภาพ %                                       85                           
สัมประสิทธิทางไฟฟ้า                                 0.93                         
Insulation   Class                                    F                           
Protection  Class                                   IP23                           
น้ำหนัก (กก.)                                         8.5                           
ขนาดมิติ (ชม.)                                       50 x 29 x 35                       
สายเชื่อม     (ม.)                                    7                           
สายดิน (ม.)                                           5
TLE.
member
*

คะแนน344

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 12:08:00 PM »

ผมก็อยากได้  แต่ขอชมภาพ ในหน่อยครับ

aurtawat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 11:18:15 AM »

พี่ TLE ครับ    ขอบคุณ ผมอัปโหลดรูปภาพในของเครื่องเชื่อม Qkarft  ไม่ได้เลยครับ ผมต้องทำอย่างไรครับที่จะอัปโหลดรูปได้ครับ  ขอบคุณ Cheesy
TLE.
member
*

คะแนน344

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 08:11:55 AM »

เปิดฝาถ่ายรูป ลงหรือส่งมาทางข้อความผมก็ได้ครับ  ขอชมภายในหน่อยครับ  ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ

munk16
member
*

คะแนน0

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 07:44:02 PM »

อีกเสียงครับสนับสนุน เพราะใช้ดีมากครับเครื่องจ้าวนี้  เยี่ยมมาก
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์