ถอดล้างตู้เย็นมิตซูจมน้ำ แบบแยกชิ้น ตามมาดูกันครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 05:43:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถอดล้างตู้เย็นมิตซูจมน้ำ แบบแยกชิ้น ตามมาดูกันครับ  (อ่าน 16689 ครั้ง)
tu3310
member
*

คะแนน6

« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:20:28 AM »

จากที่เคยมาถามเรื่องตู้เย้น แบบโนฟรอส มิตซู สองประตู ลอยน้ำนานสองเดือน
ของในตู้เน่ามาก เท่าที่อ่านเพ่ือนๆบอกล้างตู้เย้นแล้วกลิ่นไม่หาย
วันนี้เลยลองมาแกะล้าง เท่าที่แกะได้ครับ กลิ่นลดลงเยอะ เลยเอารูปมาฝากเพือ่นๆคับ เผื่อใครจะลองทำบ้างคับ
ส่วนระบบไฟ และชิ้นส่วนต่างๆ เชิญผู้รู้ ช่วยแนะนำวิธีตรวจสอบและซ่อมด้วยตนเองให้ด้วยครับ

อันดับแรกผมถอดแผงวงจร ด้านหลังมาทำความสะอาด ให้ญาติที่พอมีความรู้ช่างไฟ เช้คดู
รีเลย์ทำงานได้ แต่หม้อแปลงยังไม่รู้ เลยตากแดดไว้หลายวันแล้ว
ไม่ทราบว่ามีจุดไหนน่าเช็คอีกบ้างคับ

วันนี้มีช่างไฟมาแถวบ้านเลยให้ช่วยถอดดู โอเวอร์โหลดกะรีเลย์ ตรงคอม
เขาบอกให้เปลี่ยนทั้งสองตัวนี้
ส่วนคอมเขาเช็คที่ขามัน แล้วบอกว่า ช๊อตลงกราวด์ วัดได้ 50 โอห์ม
อาจมีความชื้นเข้าไป แต่ถ้าลองใช้อาจพอได้
อันนี้ไม่ทราบว่าถูกหรือไม่ เพื่อนๆช่วยชี้แนะหน่อย

tu3310
member
*

คะแนน6

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:24:02 AM »

ต่อไปมาแกะด้านหน้าที่มีกลิ่นเน่ารุนแรง เริ่มจากช่องฟรีซก่อน
ถอดน๊อตสองตัว เปิดออกมาเจอแผงพัดลม และ ท่อทำความเย้น
จากนั้นถอดพัดลมออกก่อน ปลดสายไฟต่างๆ

คอนเนกเตอรืสายไฟยัดอยู่ในช่อง หุ้มด้วยถุงรัดด้วยที่รัดสายไฟ
ตัดถุงออกเพื่อปลดข้อต่อสายไฟ

ด้านล่างของท่อทำความเย้น จะมีฮีทเตอร์ ละลายน้ำแข็งอยู่
สังเกตุมีคราบ ของเสียเกาะอยู้ด้านหลังเต้มไปหมด
tu3310
member
*

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:27:41 AM »

จากนั้นมาแกะช่องแช่ธรรมดาต่อ แกะพุ๊คสองตัว สีขาวๆแน่นหน่อยนะ งัดมันออก
อาจจะดึงสวิทซืหมุนสีฟ้าออกเลยก็ได้ แต่ผมมาดึงทีหลัง
จากนั้นถอดแผงด้านล่าง น๊อตสองตัว จะเห้นชุดหลอดไฟแสงสว่าง
ถอดแผงโฟมออก จะเห็นถุงหุ้มคอนเนดเตอร์อยู่ ตัดออกปลดคอนเนกเตอร์
แผ่นโฟมในรูปจะติดกับครอบพลาสติกด้านหน้า มีสายควบคุมอยู่สองสาย
tu3310
member
*

คะแนน6

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:31:13 AM »

ด้านซ้ายมือ น่าจะควบคุมความเย็นในช่องฟรีซ
แกะออกมามีแผงวงจรอยู่
ด้านหน้า ไม่แน่ใจว่าต้องตรวจสอบอะไรบ้าง ดูเหมือนเป็น R ปรับค่าได้
จากนั้นแกะเทปกาวที่ติดโฟมออก เพือ่แกะเอาชิ้นส่วนด้านใน ตัวด้านซ้ายในรูป (แต่เป็นปุ่มหมุนด้านขวามือ)ซึ่งน่าจะเป้นตัวควบคุมอุณหภูมิในช่องแช่ธรรมดา
tu3310
member
*

คะแนน6

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:36:55 AM »

ตัวนี้ไม่รู้ว่าเป็นอะไร แต่ถอดออกมาล้างก่อน
ต่อไปแกะโฟมที่ปิดออก จะเห้นแผงควบคุม เพื่อปิดเปิดบานพับ ให้ลมเย้นลงมาที่ช่องแช่ธรรมดา (คราบอาหารติดเต็มเลย)จากนั้นถอดน้อต และแกะกล่องพลาสติก ออกมาล้าง
จากนั้นมาถอด ไฟในช่องเก็บผัก ซึ่งมีน้ำอยู่เต็มเลย โดยแกะฝาครอบ ถอดน้อตสองตัว
เปิดซีลออกเพื่อถอดน้อต เอาแผงวงจรออก  น่าจะยังใช้ได้นะ
ตัวนี้แกะมาล้างแล้ว เป็นตัวอะไรเอ่ย
tu3310
member
*

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:38:04 AM »

หลังจากแยกชิ้นส่วนต่างๆออกมาแล้ว ผมก้จัดการลงน้ำผสมน้ำยาล้างจาน ขัดสีคราบต่างๆ
บางจุดใช้แปรงสีฟันเด็กช่วยแปรงคราบติดแน่นออก สุดท้ายใช้น้ำยาขัดคราบพ่นใส่ใน
ซอกที่แปรงไม่ถึง แล้วล้างออกด้วยน้ำ
พวกฟองน้ำที่หุ้มกันรั่ว และ โฟมกลิ่นจะติดมาก ผมเลยเอาตากแดดไว้ เผื่อกลิ่นจะหมด
ส่วนตู้เย้นเปิดประตู ทิ้งไว้ลายจอดรถหน้าบ้าน
เพื่อโดนแดด โดนลม ลกิ่นลดลงเยอะเลยครับ
ส่วนอะไหล่อิเลคทรอนิคต่างๆ รอเพื่อนๆมาตอบ หรืออาจเปลี่ยนใหม่หมด ไม่รู้กี่ตังนี่
แต่คงยังดีกว่าซื้อตู้ใหม่มั้ง ตอนนี้เอากลิ่นเน่าออกให้มากที่สุดดีกว่า
เพื่อนๆที่ยังล้างแล้วกลิ่นยังมี อาจลองแกะดูแล้วจะเจอคราบต่างๆที่ฝังอยู่ข้างในแบบผมก็ได้ครับ
ใครมีอะไรแนะนำบอกได้ครับ อาทิตย์หน้าจะไปประกอบกลับครับ
oris
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 03:25:12 PM »

ping!กำลังรอ..เหมือนกันว่าจะ..กลับมาใช้ได้หรือไม่..ผมไม่มีความร
ุ้ด้านนี้เลย ครับ..แต่ก็ทำเหมือน กันเลยรื้อออกหมดเสียดายครับ
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 03:55:01 PM »

เยี่ยมมาก ดีใจจัง

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
chat ♥520
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 10:03:43 AM »

เยี่ยมมาก

เยี่ยมครับ  ผมถอดล้างแบบนี้เหมือนกันครับ 
แผงวงจรล้างแล้ว เป่าให้แห้ง แล้วเอาคอนแทคคลีนเนอร์ ของฟิลิปแดง (พอดีผมซื้อตุนไว้หลายกระป๋อง)
พ่นใส่เพราะไม่ต้องการให้เป็นสนิมทั้งด้านหน้าและหลังครับ
เสร็จแล้วตากแดดได้นานๆๆ ยิ่งดี พวกรีเลย์กับโอเวอร์โหลดเปลี่ยใหม่ก็ดีครับ
ประมาณ 200 กว่าบาท ส่วนไบเมนตัลของช่องแช่ผักที่ในรูป 9727 ล้างน้ำให้สะอาดเป่าตากแดดให้แห้งสนิท
ส่วนวอลลุ่ม รูป 9705 ใช้คอนแทคคลีนเนอร์ ของฟิลิปแดง หรือยี่ห้ออื่นก็ได้นะครับ
ฉีดพ่นทำความสะอาดน่าจะใช้ได้ (มิตซูที่ผมทำเป็นแบบสไลท์ แต่รุ่นนี้แบบหมุน)
ตอนประกอบระวังแผ่นโฟมหน่อยนะครับอาจจะหักได้  แต่ใส่ก็ไม่ยากอะไร ระวังบ้างแล้วกันครับ

ขอให้โชคดีครับ  lv! ping! ดีใจจัง
oris
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 11:26:16 AM »

รีเลย์ บนบอร์ดวัดแล้วไม่มีปัญหา น่าจะมาจาก ic m63823p ซึ่งเป็น ตัวโลจิกสั่งให้รีเลยืทำงาน หากตัวนี้ใช้งานได้น่าจะเป็น ic tmp86fh09ang เป็นไอซีคอนโทรล ให้ตัวโลจิกทำงานอีกที่ ครับ หรือ ท่านใดว่าน่าจะเป็นจากตัวอื่น ครับ
chat ♥520
member
*

คะแนน55

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 01:04:02 PM »

รีเลย์ ที่ขั้วคอมฯ ในรูป 9683 กับ OverLoad IC อาจสกปรกจากน้ำท่วมครับ
แต่ถ้าล้างแล้วสภาพดี ก็อาจใช้ได้ ลองดูก่อนนะครับ  ขอบคุณ

THANK!!  เป็นกำลังใจให้ครับ  THANK!!
 help!!! ตอนนี้ซื้ออะไรก็แพงนะครับ  บ้างครั้งต้องรอ อีกต่างหาก  งง  ไม่เอา
chat ♥520
member
*

คะแนน55

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 01:10:45 PM »

หลังจากล้างเสร็จใช้งาน เอาถ่านหุงข้าวใส่ไว้ในตู้เย็น
ช่วยดับกลิ่นได้ดีทีเดียวนะครับ HAPPY2!!

wav!!

Smiley สวัสดีปีใหม่   Smiley  ขอให้ทุกคนมีแต่ความสุขครับ   หิว  Roll Eyes
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 02:12:59 PM »

ส่วนที่มองเห็นเป็นขดลวดและพวกอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับระบบไฟที่ถอดออกมาได้ทุกตัวให้เอาไปตากแดดไว้หลายวันหน่อยเพื่อไล่ความชื้นอาจกลับมาใช้งานได้ถ้าต้องการเร็วก็ลองใช้หลอดไส้สัก 100w อบในกล่องสัก 4-5 ชั่วโมงก็น่าจะใช้ได้แต่ระวังอย่าเอาหลอดไปใกล้มากเดี๋ยวไหม้ก่ิอนเอาให้ห่างพอประมาณเหมือนอุณหภูมิแสงแดดเป็นกำลังใจช่วยครับ

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
oris
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 04:04:05 PM »

รีเลย์กับโอเวอร์โหลดเปลี่ยใหม่ แล้ว โอกาสที่จะเสียที่บอร์ดเป็นไปได้ไหม ครับและแนวทางการซ่อมจะไปทางไหนโอกาสที่จะเสียแค่ รีเลย์กับโอเวอร์โหลดมีแค่ 2 ตัวนี่เชียวเหรอ ครับ ทำไงที่จะให้ คอมฯมันทำงานเพราะพัดลมติดไฟติด วัด c star ก็โอเค มีโอกาสที่ IC โลจิกส์ จะเสียไหม.(สั่งงานให้รีเลย์ทำงาน)ขอบคุณ ครับ
chat ♥520
member
*

คะแนน55

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 09:19:44 AM »

ตอบคุณ ORIS  Angry

เมื่อประกอยเสร็จแล้ว เสียบปลั๊ก เปิดเครื่องแล้วคอมฯ อาจจะหน่วงอยู่ ไม่ทำงานทันที่ก็ได้นะครับ

ถ้าอย่างอื่นเป็นปกติดีอยู่ ลองรอสัก 5 - 10 นาที ดูก่อนไหมครับ  Huh?
(แต่ถ้าเป็นรุ่นที่มี TIMER เราหมุนดูการทำงานได้)  Lips Sealed

ที่ผมทำไม่ได้ซ่อมแผงวงจรครับ  และถ้าจะซื้อเปลี่ยนมีที่ อมร บ้านหม้อ ครับ 800-1500ครับ

เอาแน่อย่างไง รอความเห็นของท่านอื่นๆๆ ก่อน นะครับ  เอาแน่
                ขอให้โชคดีครับ THANK!!
tu3310
member
*

คะแนน6

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 03:22:08 PM »

ผมลองประกอบกลับแล้วครับ ซื้อรีเลย์ โอเวอรโหลดมาเปลี่ยนด้วย
แต่นิ่งสนิท คอมไม่ทำงานเลยครับ สงสัยแผงวงจรจะเสีย
หาซื้อได้ที่ไหนคับ ราคาเท่าไร หรือตรวจสอบชิ้นส่วนบนบอร์ดยังไงคับ
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:58:40 PM »

ท่านถอดฝาครอบรีเลย์ พลาสติกใสออก เอากระดาษทรายละเอียดขัดหน้าคอนแท็คก็ใช้ได้แล้ว ลองดูหรือยัง ตอนนี้ให้สังเกตุ คอมเดินไหม หลอดไฟติดไหม พัดลมหมุนไหม  ของท่านยังใหม่นะแผ่นวงจร ของลูกค้าผมสนิมกิน ทั้งด้านหน้าและด้านหลังดูไม่จืด สั่งซื้อหมดของจะเข้าประมาณ ต้นเดือน ก.พ นี้ครับ  เศร้าจัง ถ้าคอมไม่ทำงานใช่เลย รีเลย์คับพบมาแล้ว5เครื่องคับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
tu3310
member
*

คะแนน6

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 10:42:38 PM »

ตอนนี้มาต่างจังหวัดครับ เด๋ยวกลับไปจะลองขัดหน้าคอนแทครีเลย์ดูครับ
(ปัจจุบัน หลอดไฟไม่ติด พัดลมไม่หมุน) เด๋ยวขัดหน้าคอนแทคดู ถ้ายังไม่ทำงานเลย
จะซื้อรีเลยมาเปลี่ยน เบอร์อะไร ราคาเท่าไร ซื้อที่ไหนคับ
หรือว่าควรเปลี่ยนทั้งบอร์ดดีคับ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 11:40:49 PM »

เช็คไฟ 12   และ 5 v   ทีแผงก่อนว่ามีหรือยังก่อนจะไปถึงรีเลย์ถ้าไฟไม่มีรีเลย์ก็ไม่ดูด  (ขั้วคอมกับยังโครงยังช้อตอยู่มั้ย 50  โอมห์ เสี่ยงมากนะ)
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 11:45:28 PM »

หากไม่มีความรู้ด้านอิเลคทรอนิกส์ ผมว่าจะไปกันใหญ่ครับ  หากมีบ้างก็วัดไฟตามจุดต่างๆดูครับ เช่น วัดที่ขั้วหลอดไฟ  ที่มอเตอร์พัดลม คอม เป็นต้น อะไหล่ไม่แพงถ้าเปลี่ยนเป็นตัว แต่ต้องเช็คอะไหล่เป็นว่าดีหรือเสีย ไม่งั้นงบบานปลาย ท้ายสุด เปลี่ยนทั้งแผงวงจรครับ  แล้วแต่ท่านละครับงานนี้ ตัดสินใจเอาครับ

tu3310
member
*

คะแนน6

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 09:52:13 AM »

ช่างของกันยง มาดูแล้วครับ เปลี่ยนบอร์ด ราคารวมแวท 813 บาทครับ
ค่าแรงฟรี ส่วนรีเลย์ โอเวอร์โหลด ผมซื้อมาเปลี่ยนเองด้วย
ตอนนี้เย็นฉ่ำเลยครับ
sutatip
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 05:23:13 PM »

สุดยอดครับ
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:40:58 PM »

เห็นไหมถูกจะตาย  ระวังVRเกือกม้าค่า 20Kสนิมกิน ให้หาซื้อมาเปลี่ยนด้วย ส่วนหลอดLEDสีเหลืองสนิมกินไม่ติด ขาหลอดขาด เปลี่ยนหรือต่อขาเอา จบปิดงาน  ก่อนซ่อมโทรสอบถามศูนย์อะไหล่ของยี่ห้อนั้นๆก่อนบางอย่างราคาไม่แพงครับ  ping!

tu3310
member
*

คะแนน6

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 08:52:39 AM »

มาอัพเดทล่าสุดหลังเปลี่ยนแผงวงจรใช้มาประมาณสองสัปดาห์ เริ่มมีอาการช่องข้างล่างไม่เย้น
พัดลมหมุนบ้างไม่หมุนบ้าง เลยลองแกะดูพบว่าน้ำแข็งเกาะเต็ม เลยเอาไดร์เป่าผมเป่าจนละลาย
แกะฮีทเตอร์มาวัด ปรากฏว่าขาด เลยไปซื้อฮีทเตอร์ที่อมร ของเดิม 220v 150W ของใหม่ 12 นิ้ว 220V 130W ราคา 100 บาท ขนาดสั้นกว่าของเดิม (14 นิ้วหมด) สังเกตุในหลอดฮีทเตอร์ เห็นพวกคราบของเสียตอนน้ำท่วม อาจซึมไปเกาะขดลวด จึงทำให้ขาดใน

tu3310
member
*

คะแนน6

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 09:02:45 AM »

พยายามหาทางใส่ให้เข้าล๊อค เลยผ่ายางฮีทเตอร์เก่ามาใส่ตัวใหม่ให้มันยาวขึ้น ประกอบกลับไป
แต่ไม่ได้เช็คเซ้นเซอร์อีกสองตัวตรงด้านซ้ายมือ และด้านขวามือที่ติดกับกระบอกกลมๆ
รวมทั้งเทอรโมฟิวส์ เพราะคิดว่าไม่น่าจะขาด

ทดลองเปิดมาสัปดาห์นึงแล้วยังเย็นปกติดี เลยเอามาบอกเพื่อนๆ แต่ยังสงสัยนิดนึงว่า
1. ฮีทเตอร์วัตต์น้อยลงมีผลอะไรไหม กับแผงวงจร หรือ การทำงานของคอมเพรสเซอร์
2. ฮีทเตอร์แบบเดิม หาซื้อได้ที่ไหน จริงๆแล้วอยากใส่ให้มันเหมือนเดิมไม่อยากแปลงเท่าไร
แต่หาไม่ได้และต้องรีบใช้ตู้
3. เซ็นเซอร์อีกสองตัว มีโอกาสจะเสียอีกไหม เผื่อจะซื้อมาเปลี่ยนไว้ก่อน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์