Custom Search
มาทดลองทำนาฬิกาใบพัดกัน Propeller clock
MUSICONICA
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทดลองทำนาฬิกาใบพัดกัน Propeller clock  (อ่าน 37482 ครั้ง)
kiano♥
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน 333

Macplus UD Tel.083-6401595

« เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 06:25:01 pm »

การทำงานของวงจร อัลตร้าฟาสไอโอด 4 ตัวเบอร์ MUR120 ต่อกันแบบบริจเพื่อเรกติไฟไฟจากคอล์ยแล้วถูกเรกกูเลทแรงดันที่ LM7805 เพื่อจ่ายไฟเลี้ยงให้กับวงจร จากนั้นการทำงานทุกอย่าง จะอยู่ที่ PIC16F883 ซึ่งจะทำงานตามโปรแกรมที่ถูกบันทึกเอาไว้ในตัวมัน ไอซีรีลไทม์ DS1307 จะทำหน้าที่นับเวลาแม้ว่าเราจะไม่ได้เสียบไฟเวลาก็จะยังเดินได้ต่อไปเพราะแบตเตอรี่แบคอัพ 3 โวลต์ก้อนเล็กที่ต่อเอาไว้ที่ขา 3 ของไอซี จากวงจรจะเห็นว่ามีโฟโต้ทรานซิสเตอร์อยู่ จะทำหน้าที่เช็คตำแหน่งจุดเริ่มต้น ของใบพัด ทำให้ตำแหน่งเริ่มต้นของตัวหนังสืออยู่ที่ตำแหน่งเดิมทุกรอบของมอเตอร์

การทำงานวงจรของชุดจ่ายกำลังไฟเลี้ยงกัน จากรูปด้านล่าง จะเห็นว่าใช้ PIC12F509 เป็นตัวกำเหนิดสัญญาณพัลล์ ส่งให้ทรานซิสเตอร์ไดร์แล้วมอสเฟตจะเป็นตัวจ่ายกำลังไฟให้กับคอล์ย

การประกอบวงจรส่วนของใบพัด

การประกอบวงจร ส่วนจ่ายไฟให้วงจร

รูปขั้นตอนการพันคอล์ยส่งไฟไปหาใบพัด
นำพัดลมระบายความร้อน ตัวอย่างในรูป

ตัดโครงพัดลมออก

ตัดใบพัดของพัดลมออก

แต่งให้เรียบ แล้วพันทับด้วยกระดาษกาว

พันทับด้วยลวดเบอร์ 30 ประมาณ 70 รอบ

xxxxxxxxxxxxxxxxxxx xxxxxxxxxxxxxxxxxxx xxxxxxxxxxxxxxxxxxx xxxxxxxxxxxxxxxxxxx xxxxxxx

ขั้นตอนการพันขดลวด เพื่อส่งไฟไปเลี้ยงบอร์ดวงจร
หาพลาสติกทรงกระบอกที่สวมเข้ากับมอเตอร์ได้พอดี
แล้วตัดให้ได้รูปในตัวอย่าง (ผมใช้กระบอกซิลิโคน)

พันด้วยกระดาษกาว แล้วใช้ลวดเบอร์ 30 พันทับจำนวน 60 รอบ

นำมาสวมกับมอเตอร์ แล้วให้หมุนมอเตอร์ดู ว่าเบียดกันหรือไม่
ถ้ามอเตอร์หมุนไม่สะดวก เบียดขอบ ให้แก้ไขแล้วติดกาวยึดไว้

ประกอบส่วนของใบพัดติดกับมอเตอร์ แล้วลองหมุนดู
ซึ่งความยากมันอยู่ขั้นตอนนี้นี่เอง
ถ้ามอเตอร์สั่น ให้หาอุปกรณ์มาถ่วง จนหมุนได้คล่อง และไม่สั่น

ติดตัวบังแสงให้ตรงร่องของเซนเซอร์อินฟาเรด ตามภาพ

อัพโหลดเฟิร์มแวร์เข้า Microcontroller

กับผลงานที่ได้

วีดีโอตัวอย่าง (ไม่ใช่วงจรที่ลงในบอร์ด)
http://www.youtube.com/watch?v=FiCgT3H-UCo
http://www.youtube.com/watch?v=3Bk8-LG3a08
http://www.youtube.com/watch?v=GYuLPLCSOl0

xxxxxxxxxxxxxxxxxxx xxxxxxxxxxxxxxxxxxx xxxxxxxxxxxxxxxxxxx xxxxxxxxxxxxxxxxxxx xxxxxxx

ทำไมแกนของนาฬิกาใบพัดมีแกนเดียว แต่ตาคนเรามองเห็นเป็นภาพได้ ??
เท่าที่เคยอ่านเจอเขาว่ามาดังนี้...(ขออธิบายด้วยภาษาชาวบ้านนะครับ)
เลนส์แก้วตาของตาคนเรา จะสามารถคงภาพไว้ได้ 30 ms (ประมาณ 30-40ms)
นั่นคือถ้าเรากำลังมองดูปากกา 1 ด้ามที่ถือไว้อยู่ตรงหน้า แต่พอดึงปากกาออกไป
ภาพจะยังคงติดตาอยู่ประมาณ 30ms แล้วภาพปากกาจึงจะหายไป(1000ms = 1sec)

อ่านรายละเอียดอ่านได้จากที่นี่ครับ
http://www.electoday.com/bbs/viewthread.php?tid=5399

เมื่อเข้าใจสรีระของตาคนเราแล้ว มาดูนาฬิกาใบพัดของเรากันต่อครับ
ถ้าผมจะให้มันแสดงเลข 5 และ ก.ไก่ เหมือนในภาพ

เวลาใบพัดหมุนมาตรงตำแหน่งที่ 4 ไมโครก็จะสั่งให้หลอดที่ 1,4,5,6 ติดเป็นเวลาประมาณ 200us
พอใบพัดหมุนไปถึงตำแหน่งถัดไป ไมโครก็จะสั่งให้หลอดติดตามตำแหน่งในภาพ
ด้วยหลักการภาพติดตา แม้ว่ามอเตอร์หมุนผ่านไป 1 รอบแล้ว แต่ภาพหลอด LED ยังติดค้างที่ตาเรา
จึงทำให้มองเห็นเป็นถาพต่อเนื่อง เป็นตัวอักษร
พอใบพัดหมุนครบ 1 รอบก็จะใช้เวลาประมาณ 44 ms (มอเตอร์ 1350 rpm)

แนวทางการออกแบบโปรแกรม

จากรูปด้านบน คือแนวทางที่ต้องนำมาคิด เพื่อการเขียนโปรแกรม
พื้นที่สร้างตัวอักษร คือพื้นที่เรากำหนดมาเอง จะให้เริ่มแสดงตัวอักษรที่ตำแหน่งใด และสิ้นสุดตำแหน่งใด
โดยการอ้างอิงตำแหน่งในการเริ่ม ถูกกำหนดด้วย ตัวรับ-ส่งอินฟาเรด
เมื่อมอเตอร์หมุนมาถึงตำแหน่งแผ่นบังแสงอินฟาเรด จะมีการเปลี่ยนแปลงสัญญาณทางลอจิก
เป็นการเตือนไมโคร ว่าถึงตำแหน่งเริ่มแสดงตัวอักษรแล้วนะ

จากภาพด้านบน แสดงการทำงานของตัวรับ-ส่งอินฟาเรด
ด้วยการทำงานของโฟโตทรานซิสเตอร์ ถ้ามีแสงอินฟาเรดมากระทบที่ตัวมัน มันจะทำหน้าที่เหมือนสวิทช์ ต่อวงจร
มันจะต่อขา INPUT ของไมโครลงกราวด์ แต่ถ้ามีแผ่นบังแสงอินฟาเรด มันก็จะตัดวงจร ทำให้ขา INPUT ของไมโคร
มีสถานะเป็นลอจิก 1 เพราะไฟจะวิ่งผ่าน R pull up มาจากทางไฟเลี้ยงวงจร 5 V

ดังนั้นจะมีการเปลี่ยนแปลงทางลอจิกดังนี้
ถ้ามอเตอร์หมุนมาตรงตำแหน่งแผ่นบังแสง ขา INPUT ของไมโครจะมีสถานะลอจิก 1
ถ้ามอเตอร์หมุนเลยตำแหน่งแผ่นบังแสงไปแล้ว ขา INPUT ของไมโครจะมีสถานะลอจิก 0

xxxxxxxxxxxxxxxxxxx xxxxxxxxxxxxxxxxxxx xxxxxxxxxxxxxxxxxxx xxxxxxxxxxxxxxxxxxx x
xxxxxxxxxxxxxxxxxxx xxxxxxxxxxxxxxxxxxx xxxxxxxxxxxxxxxxxxx xxxxxxxxxxxxxxxxxxx x

รูปด้านล่าง แสดงให้เห็นถึงโฟว์ชาร์ทการทำงานของโปรแกรมหลัก
ซึ่งแยกการทำงานออกเป็นบล๊อก แล้วมีการเรียกใช้แต่ละบล๊อกตามเงื่อนไข
บล๊อก หรือโปรแกรมย่อย จะมีเส้นสีเขียว เงื่อนไข จะมีเส้นมีม่วง
หลังจากทำความเข้าใจโปรแกรมหลักแล้ว จึงจะทำความเข้าใจการทำงานของแต่ละบล๊อก

รูปแสดงตัวอย่างโปรแกรมหลัก

รูปแสดงโปรแกรมย่อย (โปรแกรมแสดงตัวหนังสือ)

kiano♥
member

คะแนน 333

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 02:17:52 pm »

Kiss

ถ้าจะใช้โค๊ดที่ผมแนบไว้ ต้องทำวงจรเหมือนตัวอย่าง
แต่ถ้าต้องการใช้ PIC เบอร์อื่น และแก้ไขวงจรใหม่
ก็ต้องแก้ไขโค๊ดด้วยครับ
ถ้ามีเวลาจะอธิบายการทำงาน การเขียนโค๊ดควบคุมให้แสดงผล
เพื่อจะได้ทำเองในรูปแบบที่แตกต่างออกไปได้

ลาย PCB ขนาดเท่าของจริง และรูปการลงอุปกรณ์โหลดที่นี่
http://www.4shared.com/document/Fbl9r7QR/PCB_.html

*โค๊ดสำหรับโปรแกรมใน PIC12F509 เขียนด้วย MPLabIDE
หลังจากโหลดไปแล้วให้เปลี่ยนนามสกุลไฟล์เป็น 12f509_pwm.rar
เนื่องจากบอร์ดไม่อนุญาตให้แนบไฟล์นามสกุล .rar

**โค๊ดสำหรับโปรแกรม PIC16F886 เขียนด้วย MikroC
หลังจากโหลดไปแล้วให้เปลี่ยนนามสกุลไฟล์เป็น Propeller clock-LSV.rar
เนื่องจากบอร์ดไม่อนุญาตให้แนบไฟล์นามสกุล .rar

คลิกดาวโหลดโค๊ดด้านล่างครับ
abdul+
สนับสนุนLSV+
member

คะแนน 103

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 03:37:05 pm »

HAPPY2!! เยี่ยมมากๆครับ มีเวลาลงให้จบเลยครับ เยี่ยมมาก
yothin
member
*

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 10:54:47 pm »

ทำแผงวงจรขายไหมครับ ราคาเท่าไร อยากจะศึกษา หัดเขียนโปรแกรมครับ สามารถเขียนข้อความเองได้ไหมครับ
อยากลองทำครับ แ่ต่กลัวหาอะไหล่ยากครับ เมืองไทยมีอะไหล่ขายไหมครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน 78

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 12:36:54 am »

แจ่ม..มาก...  ขอบคุณ

www.dmx512.ueuo.com จำหน่ายบอร์ด DMX512 ราคาประหยัด
http://microcon99.blogspot.com โปรเจค ไมโครคอนโทรลเลอร์
www.facebook.com/mcu4live
noomjuke
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 04:58:40 pm »

ของด้วยครับอยากทำมากเลย ครับ noomjuke@hotmail.com ขอบคุณครับ
E29IOU
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 11:07:09 am »

ขออภัยนะครับผมมองไม่เห็นภาเลข 5 และภาพเซกเตอร์ ครับ
noomjuke
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 11:40:38 am »

ขอ code กับ ลายวงจรหน่อยครับอยากทำมากๆ เอาเเบบว่า เเล้วเงินประมาณกี่บาทครับ ขอบคุณมากครับ
noomjuke@hotmail.com
noomjuke
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 11:45:38 am »

ขอตั่งเเต่เเรก จนจบเลยน่ะครับ เป็นพระคุณอย่างสูงครับ noomjuke@hotmail.com
jdsound
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 09:55:50 pm »

ขอด้วยครับ อยากทำบ้างครับสวยดี
Noland
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 11:15:41 pm »

สวัสดีครับ ผมสนใจอยากจะทำนาฬิกา LED นี้ด้วยคนน่ะคับ อยากจะทราบละเอียดการทำงานของวงจร และโปรแกรมน่ะคับ kri_noland@hotmail.com
nikomnoi
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:50:30 pm »

คุณ kiano ครับจะรบกวนไหมครับถ้าผมจะขอ source code และ ตัววงจรนะครับ

คือ ผมกำลังนั่งทำอยุ่ครับ แต่อันแรกที่ผมทำ ผมไปได้่ข้อมูลมามันใช้ 16f84 แต่แถวบ้านผมมันไม่มีขายนะครับ (แต่ถ้า 16f628 16f877 มีขายครับ)

ที่ยากจริง ๆ คือ ผมเขียนโปรแกรมอัดไม่เป็นครับ กลัวถ้าเปลี่ยน pic แล้วจะเขียนโปรแกรมให้มันทำงานไม่ได้ เลยอยากรบกวนเพราะผมหมดไปกับของเยอะแล้ว และไม่อยากพลาดอีกทีนะครับ ขอบคุณครับ

อีเมล์ผมครับ  tokkapong@hotmail.com
kiano♥
member

คะแนน 333

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 08:38:50 am »

Kiss
nikomnoi
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 11:36:08 am »

ขอบคุณมากครับ คุณ kiano

สำหรับวงจร ผมต่อตามรูปเลยนะครับ ส่วนตัวเก่าเดี้ยวผมขอลองดูก่อนว่าผมมันยังเวิร์คไหม ถ้าไม่จะทำตัวนี้ไปเลยครับ

nikomnoi
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 11:56:44 am »

อีกนิดครับ จะว่าอะไรไหมครับถ้าผมรบกวนขอตัวลายปริ๊น (PCB Layout) นะครับ ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรนะครับ แค่นี้ก็รบกวนมากแล้ว ขอบคุณอีกทีครับ

----------------------------------
อัพโหลดให้แล้วครับ
kiano
abdul+
สนับสนุนLSV+
member

คะแนน 103

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 11:01:22 am »

ผมโหลดไม่ได้ครับไม่รู้โหลดอย่างไร เศร้าจัง
Multiz
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 01:03:56 pm »

คุณ kiano
ผมอยากสอบถาม สมการ ของการเขียน source code ให้ไฟติดแบบที่คุณ kiano เขียนอะครับ
อยาก ทราบว่าใช้หลักการของ สมการอะไรมาอ้างอิงครับผม
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
indy_5
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 07:26:09 pm »

แล้ว มันตั้งเวลายังไงคับ
settings
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 09:49:53 pm »

ขอตั่งเเต่เเรก จนจบเลยน่ะครับ เป็นพระคุณอย่างสูงครับ sagittarius_lll@hotmail.com
dugdick4545
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 09:30:38 pm »

ผมอยากจะทราบรายระเอียดและวิธีการทำทุกขั้นตอน
และ โค๊ด  ที่สังให้นาฬิกาขึ้นมา
ชั่วติดต่อกลับด้วยนะครับ

dugdick_4545@hotmail.com
nakaert
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 08:40:15 am »

พี่ครับ  ช้วยแอดมาที่ email  nakaww_o@hotmail.com
Amzafunny
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:33:53 pm »

พี่ kiano คะ
พี่ช่วยอธิบายในส่วนของการเขียนโค๊ดให้ DS1307 ทำงานกับ PIC
แล้วก็ในส่วนของ โฟโต้ทรานซิสเตอร์เวลาจะให้มัน ทำหน้าที่เช็คตำแหน่งจุดเริ่มต้นอะคะ
ขอบคุณคะ try!! try!!
super_s
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 04:54:04 pm »

Cheesy Cheesy
comonyong
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 01:52:37 pm »

ขอโค๊ดด้วยครับจะได้ให้นักเรียนทำบางครับ ขอบคุณครับ
HOY MINI
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 06:31:54 pm »

ผมจะทำ นาฬิกาบัดพัด เป็นโปรเจคส่งอาจาร์  ผมขอรายละเอียดมากกว่านี้ได้ไมครับ ping!
HOY MINI
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 06:54:09 pm »

seesaked_sp@hotmail.com lv!
HOY MINI
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 09:04:48 pm »

ขอบคุณครับ ping!
nateeyo
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 11:51:35 am »

พี่ Kiano พอดีผมจะทำโปรเจ็กส่งอาจารย์อะครับ ขอรบกวน ขอรายละเอียด โค้ด และลายวงจร นาฬิกาพัดลม ครับ พอดี ผมมี PIC เบอร์ 16f627a
 ครับ ทำได้ใหมครับขอรบกวนส่งให้ผมด้วยนะครับ ที่  taaon_tron@windowslive.com.com ขอบคุณครับ
nateeyo
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:39:20 am »

หรือไม่ na.tee.yo@hotmail.com ก็ได้ครับพี่
keenaja16
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:14:32 pm »

รบกวนขอโค้ดโปรแกรมด้วยครับ ที่โพสต์ไว้โหลดไม่ได้ครับ ขอความกรุณาด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
keenaja_@hotmail.com
keenaja16
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 12:31:42 pm »

Kiss

ถ้าจะใช้โค๊ดที่ผมแนบไว้ ต้องทำวงจรเหมือนตัวอย่าง
แต่ถ้าต้องการใช้ PIC เบอร์อื่น และแก้ไขวงจรใหม่
ก็ต้องแก้ไขโค๊ดด้วยครับ
ถ้ามีเวลาจะอธิบายการทำงาน การเขียนโค๊ดควบคุมให้แสดงผล
เพื่อจะได้ทำเองในรูปแบบที่แตกต่างออกไปได้

ลาย PCB ขนาดเท่าของจริง และรูปการลงอุปกรณ์โหลดที่นี่
http://www.4shared.com/document/Fbl9r7QR/PCB_.html

*โค๊ดสำหรับโปรแกรมใน PIC12F509 เขียนด้วย MPLabIDE
หลังจากโหลดไปแล้วให้เปลี่ยนนามสกุลไฟล์เป็น 12f509_pwm.rar

**โค๊ดสำหรับโปรแกรม PIC16F886 เขียนด้วย MikroC
หลังจากโหลดไปแล้วให้เปลี่ยนนามสกุลไฟล์เป็น Propeller clock-LSV.rar

คลิกดาวโหลดโค๊ดด้านล่างครับ
ขอบคุณมากครับ lv!
หน้า: [1] 2
  พิมพ์