สอบถาม วิธี ถอดถังซักเครื่องซักผ้าฝาบนออกจากแกนซัก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 02:17:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม วิธี ถอดถังซักเครื่องซักผ้าฝาบนออกจากแกนซัก  (อ่าน 27609 ครั้ง)
wit2523
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 10:59:56 PM »

สวัดดีครับ  พี่ๆช่างครับผม ขอถามเลยนะครับ
ผมจะล้างเครื่องซักผ้าฝาบนถังเดี่ยว ครับเป็นของeve ครับ
ผม เริ่มต้นด้วยการ ถอดน๊อด หัวแฉก ออกจาก ตรงกลาง จานซัก และถอดจานซักออก
จากนั้นจะเห็นน๊อต ตัวประมาณ 36มั้งไม่ทราบได้ผมใช้ประแจเลื่อน จับและค้อนตีออก ทวนเข็ม และก็ออกครับ แกะน๊อดออกแล้วครับ
ผมก็ถอด บริเวณ ฝาปิดเครื่องซักผ้าใช้ไขควงแฉก ขันออก  ประมาณ 4ตัว และยกฝาเครื่องซักผ้า พาดใว้ กับกำแพง
จากนั้น ถอด น๊อตตัวเล็กหัวแฉก ประมาณ  8 ตัวได้ เป็นตัวที่ครอบอยู่ส่วนบนของถัง อุ้มกับถังซัก

ผมจะถอดถังซักออกจากแกนซักยังไงครับผม ใช้ 3ขา ดูดออกเหมือนลูกปืนได้ไหมครับดังรูป และวิธีนี้ใช้ได้กับทุกรุ่นทุกยี่ห้อ หรือเปล่าครับ แถมอีกนิดและวิธี ใส่กลับหล่ะครับ
วิธี ถอดถังซักจำเป็นหรือเปล่าครับที่ต้อง แกะทางเฟืองเกียร์
ขอบคุณครับ ที่ผมถาม เพราะจะถอดถังซักออกล้างครับ ผมมี เครื่องซักผ้าที่ต้องล้างประมาณ 8 เครื่อง ไม่ได้ทำธูรกิจนะครับ ของผม 2  /  ของพี่ 1  / ของแม่ผม  1 / ของแม่เมีย 1 /  ของเมียอีก  1/  และสุดท้าย ของ กิ๊ก อีก 2 อันครับ มีกิ๊ก 2คน อิอิ
เรื่องของเรื่อง  เพื่อนมาพูดให้ฟัง ว่า มันไปจ้างมา 400 กลาง วง ครอบครัวผม โห หลายพันครับผมต้องทำเองละ
ขอบคุณมากๆครับ

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 08:45:29 AM »

ใช้ Puller 3ขาค่อยดูดขึ้นมาแบบนี้แหละครับถูกต้องแล้วครับพี่
แต่ต้องระวังนิดนึง เนื่องจากดุมมันทำจากโลหะผสม มีการผุกร่อนตามอายุการใช้งาน
ก่อนจะใช้ Puller สังเกตที่บริเวณดุมดีๆหน่อยละกัน เพราะผมเคยดึงขาดคามือมาแล้วครับพี่
torpong
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 03:09:49 PM »

คุณก็ใช้น้ำมันหล่อลื่นใส่ก่อนแล้วค่อยๆโยกซ้ายโยกขวาก็ออกแล้วครับผมทำมาเป็น1.....เครื่องแล้ว
sukit2009
member
*

คะแนน0

sukit อ่างทอง

db02009@windowslive.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 06:18:57 PM »

ถูกต้องครับโยกซ้ายนิด ขยับขวาหน่อย เดี๋ยวก็เข้าเอ้ย..ออกครับ..ไม่ต้องใช้เครื่องมืออะไร...

sukit 2009
wit2523
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 10:53:56 PM »

sukit2009 /torpong /Jaaag ขอบคุณครับ
ผมถอด ไม่ออก เลยจับใส่เหมือนเดิม ซักผ้าไป 2 ครั้งเครื่องดังมากมาย น๊อดยึดแกนซัก มัน คลายตัว ถังเลย คลอน ถอดเกือบออกครับ ติดนิดเดียว ผมรู้ละ ว่าที่มันไม่ออกเพราะ น้ำที่ใช้หินปูนมากมาย มันคงจับแล้วติดแน่นครับ ผมต้องหาซื้อสามขามาดูดออก แต่เอ มันเพงไหมครับใครไม่ใช้ขายผมนะครับถูกๆนะ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 09:01:37 AM »

ลืมบอกคุณพี่วิทไปนิดนึง ในกรณีที่ใช้ Puller ไม่ควรใช้แกนยันที่เพลาโดยตรงนะครับ
เพราะถ้าถังมันติดแน่นมากๆ แล้วเราฝืนอัดเกลียวเพื่อดึงถังขึ้นมา มันจะทำให้กะโหลกเกียร์ด้านในนั้นแตกครับ
เพราะผมก็เคยอัดแตกคามือมาแล้วเช่นกัน ฟังดูแล้วเหมือนผมอ่อนหัดเน๊อะ ถอดกี่ตัว กี่ตัวก็แตก
แต่นั่นมันเมื่อก่อนครับ เดี๋ยวนี้ไม่แตกแล้วครับ
มันมีทริคอยู่นิดเดียวจริงๆคือ เวลาที่รับงานล้างถังมา ต้องประเมิณก่อนนะครับว่าเครื่องนี้ใช้เป็นประจำรึเปล่า
ถ้าใช้ประจำถังจะถอดออกมาค่อนข้างง่ายครับ
แต่ถ้าเครื่องไม่ค่อยได้ใช้งาน อันนี้จะถอดยากครับ สาเหตุก็เกิดจากคราบหินปูน คราบผงซักฟอกที่ใช้นั่นแหละครับตัวดีเลย
มันจะแทรกตัวเข้าไปอยู่ในช่องว่างระหว่างเพลากับดุมถัง พอมันแห้งกลัง ถังมันก็ถอดไม่ออกซะแว้ววว
ฉะนั้นถ้ารับงานมาแล้วให้ตั้งโปรแกรมซักเลยครับ เอาซักสองสามรอบแล้วค่อยลงมือเริ่มถอด ที่ขาดไม่ได้คือน้ำมันหล่อลื่นครับ

ปล.แต่ถ้าเครื่องไหนเราเห็นว่าถังมันเริ่มผุกร่อน ก็ไม่ควรเสี่ยงนะครับเดี๋ยวดุมหักขึ้นมาจะคุยกับลูกค้าลำบาก
sal
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 06:57:50 PM »

ผมขอรบกวนนิดครับ คือผมกำลังหาเครื่องมือเกี่ยวกับการล้างเครื่องซักผ้า อยากทราบว่าต้องมีอะไรบ้างครับ หาซื้อครบชุดได้ที่ไหนบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไหร่
และ บล็อกถอดตรงแกนเอาถังออกใช้เบอร์อะไรบ้างครับ ผมอยู่แถว แยกแคลาย นนทบุรีครับ ขอบคุณมากครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 07:31:16 PM »

ที่จริงแล้วแค่ถอดน๊อตออกได้แล้วแต่ ถังมันไม่ยอมออก หมุนโยก ซ้ายขวาแล้วก็ยังไม่ออก ให้ ใส่น้ำเข้าถังสั่งเครื่องซัก ปกติ สักพัก ถังมันก็จะหลุดจากแกน เองครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 09:23:04 PM »

ผมขอรบกวนนิดครับ คือผมกำลังหาเครื่องมือเกี่ยวกับการล้างเครื่องซักผ้า อยากทราบว่าต้องมีอะไรบ้างครับ หาซื้อครบชุดได้ที่ไหนบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไหร่
และ บล็อกถอดตรงแกนเอาถังออกใช้เบอร์อะไรบ้างครับ ผมอยู่แถว แยกแคลาย นนทบุรีครับ ขอบคุณมากครับ

ส่วนใหญ่จะใช้เบอร์ 36 กับ 38 ครับพี่
อุปกรณ์หลักๆก็มีแค่สองอย่างแหละครับ
1.บล็อกสำหรับขันน็อตล็อคดุมถัง
2.Puller แบบสามขา
torpong
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 11:05:40 AM »

อย่ายอมแพ้ครับท่าน น้ำมันหล่อลื่นแช่เข้าไว้แปรงขัดนิดหน่อย อย่าไปกลัวถังพัง โยกๆๆๆแล้วดึงขึ้น ไอ้34ขาไม่ต้องหรอกครับถ้าใช้ยังไม่คลองอันตรายครับ
wit2523
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 11:59:07 AM »

Jaaag ตกใจหมด ผีหลอก
ไอ้ สามขา Puller เบอร์ 3-4 มันราคาถูกสุดสักเท่าไหร่ครับ
torpong  ถอดออกแล้วครับ ใช้3ขา ยืมมา ออกเลย ถามนิด 1.... นี่มันกี่เครื่องครับ
ใครมีเทคนิค ดีๆ บอกด้วยนะครับ
เออ พี่ ๆครับ
 เครื่องที่สอง ผมล้างแล้วครับแต่ล้างยังไงก็ไม่ยอมสะอาดสักที มีน้ำยาอะไรดีๆมาแนะนำบ้างครับ สกปรก สุดๆ ผมใช้ เป็ดครับไม่ออกเลย กัดมือเกือบพัง
อีกนิด พลาสติก สีขาว บนถังซัก จำเป็นต้องถอดล้างไหมครับ ถอดยังไง แกะน๊อกถอดธรรมดาเหลอครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 12:26:22 PM »

พี่วิทย์หมายถึงฝาครอบถังกลมๆรึเปล่าครับ ถ้าใช่ ก็ถอดออกมาล้างเช่นกันครับ
คราบที่เห็นส่วนใหญ่จะเป็นคราบน้ำยาปรับผ้านุ่มครับ ต้องหาเกียงหรือใบเลื่อยเป็นอุปกรณ์เสริมครับ
ขูดคราบออกให้เกลี้ยงแล้วค่อยล้าง ใช้แปรงขัดด้วยจะดีมาก
ถังใบด้านในอย่าลืมถอดรางน้ำที่ต่อเป็นช่องสำหรับกรองน้ำออกมาล้างด้วยนะครับพี่

ถ้าพูดถึงน้ำยาหรือสารเคมี ผมไม่ได้ใช้เลยครับ ใช้น้ำเปล่ากับแรงคนล้วนๆ ขัดๆๆๆๆๆ ขูดๆๆๆๆ ขัดๆๆๆๆ
แต่หลักๆแล้วก็ต้องอาศัยเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงไว้ช่วยครับ ไม่งั้นเมื่อยตาย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์