อยากแบ่ง Parttition Harddisk
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 12, 2024, 03:31:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากแบ่ง Parttition Harddisk  (อ่าน 22908 ครั้ง)
Supun4252♥
วีไอพี
member

คะแนน113

คนขยัน ย่อมหาทรัพย์ได้

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 02:26:15 PM »

ผมเพิ่งซื้อคอมฯมาใหม่ทางร้านได้ลง Window XP และโปรแกรมต่างๆมาให้แล้วแต่ไม่ได้แบ่ง Parttition Harddisk (มีแต่ Drive C.)ผมต้องการแบ่งเป็น 2 Parttition จะต้องทำอย่างไรครับ** เห็นในเครื่องมีโปรแกรม Power Quest Parttition Magic8.0**ด้วยใช่โปรแกรมแบ่ง Parttition หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ใครมีวิธีใช้บ้างครับช่วยสอนวิธีแบ่งด้วยครับ Cheesy Cheesy

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 03:24:59 PM »

มีโปรแกรม Parttition Magic ติดตั้งมาแล้วก็ไม่ยากแล้วครับ
แต่ก่อนอื่นจะทำการแบ่ง Parttition ควรสำรองข้อมูลสำคัญๆ เอาลงแผ่นก่อนนะครับ
สำหรับมือใหญ่ เดี๋ยวทำอะไรผิดพลาดขึ้นมาจะกลายเป้นปัญหาใหญ่ได้
จะว่าง่ายก็ง่ายอยู่ จะว่ายากรึก็อาจเป็นได้สำหรับมือใหม่
ไปอ่านวิธีการใช้งานได้ที่นี่ครับ หรืออ่านแล้วงงๆ เดี๋ยวผมทำรูปขั้นตอนมาแนะให้อีกที  Tongue

Partition Magic

Partition Magic ​ซอฟต์​แวร์สำ​หรับจัดการ​ ​พาร์ติชั่นของฮาร์ดดิสก์​แบบง่าย​ ๆ

Supun4252♥
วีไอพี
member

คะแนน113

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 03:49:47 PM »

อ่านแล้วไม่เข้าใจครับผมไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไรครับ Cheesy
member
*

คะแนน985

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 05:03:22 PM »

แต่ผมว่าเขาก็อธิบายไว้ง่ายแล้วนะครับ ไม่เป็นไรผมทำรูปขั้นตอนการทำให้แล้วเสร็จแล้ว
ลองทำตามรูปที่ลงไว้ได้เลยครับ สงสัยตรงไหนก็โพสถามมาได้ครับ
ระหว่างทำก็ใช้ความรอบครอบหน่อยนะครับ ถ้ายังไม่แน่ใจว่าทำถูกหรือเปล่า
ก็อ่านวิธีทำให้ดีๆ และห้ามไปคลิกสั่ง Apply จนกว่าจะมั่นใจว่าเรียบร้อยถูกต้องแล้ว
โชคดีครับ..   Smiley

member
*

คะแนน985

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 05:05:20 PM »

ต่อ..ขั้นตอนการแบ่งไดร์ด้วยโปรแกรม ​ Parttition Magic 8.0

member
*

คะแนน985

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 05:06:19 PM »

ขั้นตอนการแบ่งไดร์ด้วยโปรแกรม ​ Parttition Magic 8.0

Supun4252♥
วีไอพี
member

คะแนน113

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 05:28:03 PM »

ระบบไฟล์ NTFS กับ FAT32 มีข้อแตกต่างกันตรงไหนครับและระบบไหนดีกว่ากันและถ้าเราแบ่งเป็น 2  Drive แต่ระบบไฟล์เป็นคนละระบบจะมีผลเสียไหมครับ(Drive หลักคือ Drive C. ระบบไฟล์เป็น NTFS ครับ )
member
*

คะแนน985

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 06:22:32 PM »

ระบบไฟล์ NTFS กับ FAT32 มีข้อแตกต่างกันตรงไหนครับและระบบไหนดีกว่ากัน

ความ​แตกต่างระหว่าง​ NTFS ​กับ​ FAT32 ​

NTFS (New Technology File System)
•​ออกแบบมา​เพื่อ​ใช้​กับ​ระบบ​ ​ปฏิบัติการ​ Windows NT ​โดย​เฉพาะ​
•​เป็น​ระบบไฟล์ที่ออกแบบเพื่อ​ให้​มีศักยภาพ​ใน​การประมวลผลข้อมูลที่มีขนาด​ใหญ่​ ​และ​นำ​มา​ใช้​กับ​ระบบปฏิบัติการเครือข่ายที่​ต้อง​มีการควบคุมระบบ​ความ​ปลอดภัย​
•​สนับสนุนการตั้งชื่อไฟล์​หรือ​ ​ไดเร็คทอรี่​แบบยาว​ ​ได้​ถึง​ 255 ​ตัวอักษร​
NTFS ​มีข้อดีคือ​
1.​มี​ความ​สามารถ​ใน​การบีบอัดข้อมูล​ (File Compression)​ให้​ได้​พื้นที่​เก็บข้อมูลมากขึ้น​ ​โดย​ไฟล์ที่​เก็บข้อมูล​เป็น​ตัวอักษร​จะ​บีบอัด​ได้​ประมาณ​ 50 % ​ถ้า​เป็น​ไฟล์​แบบ​ .exe ​จะ​ประหยัดเนื้อที่​ได้​ประมาณ​ 40 %
2.​มี​ความ​สามารถ​ใน​การกำ​หนดสิทธิ์​ (Permission) ​การ​เข้า​ถึง​ข้อมูล​ให้​กับ​ผู้​ใช้​งานแต่ละคน​ ​ว่า​ให้​ใคร​เข้า​ถึง​ข้อมูลไฟล์​ไหน​ได้​บ้าง​ ​แล้ว​สามารถ​อ่าน​ได้​อย่างเดียว​หรือ​ ​แก้​ไข​ได้​ด้วย​
3.​มี​ความ​สามารถ​ใน​การ​เข้า​รหัสข้อมูล​ได้​
4.NTFS ​สามารถ​รองรับขนาดของไฟล์​และ​พาร์ติชัน​ได้​ใหญ่​กว่า​ ​แบบ​ FAT ​ใน​ทางทฤษฎี​สามารถ​รองรับขนาดของไฟล์​และ​พาร์ติชันรวม​กัน​ได้​ถึง​ 16 Exabyte (EB) ​แต่​ใน​ทางปฎิบัติ​ ​สามารถ​รองรับขนาดของไฟล์​ได้​ 4-64 GB ​ส่วน​ขนาดของพาร์ติชันรองรับ​ได้​ 2 TB
5.​มี​ความ​สามารถ​จัดการ​กับ​ Cluster ​ที่​เกิดปัญหา​ ​ซึ่ง​จะ​ใช้​วิธีการที่​เรียกว่า​ Bad- Cluster Mapping ​คือเมื่อระบบพบว่ามี​ Bad Sector ​บน​ Harddisk ​ก็​จะ​จัดหา​ Cluster ​ใหม่​แล้ว​ย้ายข้อมูล​จาก​ Cluster ​เก่ามา​ใส่​ให้​โดย​อัตโนมัติ​ ​จาก​นั้น​จึง​กำ​หนด​ Cluster ​เก่า​เป็น​ Bad Sector
•​ใน​ ​ระบบ​ FAT ​จะ​ ​ไม่​สนับสนุนการบีบอัดข้อมูล​ ​การ​เข้า​รหัสข้อมูล​ ​และ​ไม่​มี​ Feature ​ใน​เรื่องของการรักษา​ความ​ปลอดภัยของข้อมูล​ด้วย​การกำ​หนดสิทธิ์​ใน​การ​เข้า​ถึง​ข้อมูล​ ​ซึ่ง​ต่าง​กับ​ระบบ​ NTFS
•​ข้อเสียของ​ ​ของ​ NTFS ​ใน​ยุคของ​ Windows NT ​คือ​ไม่​สามารถ​มองเห็นฮาร์ดดิสก์ที่​เป็น​ File System ​แบบ​ FAT ​และ​ใน​ทางกลับ​กัน​ระบบ​ FAT ​ก็​จะ​มองฮาร์ดดิสก์ที่​เป็น​ NTFS ​ไม่​เห็นเช่น​กัน​
•​แต่​เมื่อมีระบบปฏิบัติการ​ Windows 2000 ​และ​ Windows XP ​ทำ​ให้​ฮาร์ดดิสก์ที่มีระบบไฟล์​แบบ​ NTFS ​สามารถ​มองฮาร์ดดิสก์ที่มีระบบไฟล์​แบบ​ FAT ​ได้​ ​เพราะ​ ​ระบบปฏิบัติการ​ Windows 2000 ​และ​ Windows XP ​มี​ความ​สามารถ​ใน​การสนับสนุน​ File System ​ทั้ง​แบบ​ FAT ​และ​ NTFS ​ทำ​ให้​ระบบปฏิบัติการ​ Windows 2000 ​และ​ Windows XP ​สามารถ​ที่​จะ​มองฮาร์ดดิสก์​ทั้ง​แบบ​ NTFS ​และ​ FAT
ถ้า​ Shutdown ​แบบ​ไม่​ถูกครรลองประ​เพณี​(FAT32) ​จะ​ต้อง​มา​ check disk ​กัน​ทุกครั้ง​
แต่​ถ้า​เป็น​ NTFS ​มัน​จะ​ไม่​ค่อย​ check disk​ยกเว้นกรณีที่​ Map ​และ​ Index ​ของ​ NTFS ​เกิดเสียหาย​ถึง​จะ​ check disk
File Fat32 ​ที่​ Boot Dos ​เห็น​ Ntfs ​ได้​ครับชื่อไฟล์​ NtfsDosPro ​ครับ​ ​สุดยอดจริงๆ​
ถ้า​ file ​ใหญ่​กว่า​ 2G NTFS ​ดีกว่า​จะ​ได้​ไม่​ต้อง​ตัดแบ่ง​เป็น​หลาย​ file ​เหมือน​ใน​ fat32

ขอตอบแบบภาษาชาวบ้านนะครับ​
1. ​ถ้า​คุณ​ใช้​ "Windows Me" ​ต้อง​ใช้​ FAT32 ​เพราะ​ว่ามัน​จะ​มอง​ไม่​เห็น​ NTFS
2. ​แต่​ถ้า​คุณ​ใช้​ "Windows XP" ​หรือ​ "Windows 2000" ​คุณมีสิทธิ์ที่​จะ​เลือก​ใช้​ ​ได้​ทั้ง​ NTFS ​หรือ​ FAT32
3. ​ทั้ง​นี้​ทั้ง​นั้น​ต้อง​ดูจุดประสงค์​ใน​การ​ใช้​งาน​ด้วย​ ​หากคุณ​ใช้​HDD ​โดย​ไม่​มี​โอกาสที่​จะ​นำ​ HDD ​ไปต่อพ่วง​กับ​เครื่อง​อื่น​เพื่อถ่ายข้อมูล​ ​โดย​ที่​เครื่อง​อื่น​ใช้​ Windows Me ​อยู่​ก็​ใช้​ NTFS ​ก็​ได้​ ​โดย​ข้อดีของ​ NTFS ​ทางเทคนิคเหนือกว่า​ FAT32(ตาม​ ​ความ​เห็น ​5) ​แต่​ใน​ทางกลับ​กัน​ ​หากคุณ​ยัง​มี​ความ​จำ​เป็น​ใน​อนาคตที่​จะ​ต้อง​นำ​HDD ​ตัวนี้​ไปถ่ายข้อมูล​กับ​ของเพื่อนๆ​ที่​เขา​ยัง​ไม่​ได้​ใช้​ WindowsXP ​หรือ​2000 ​แล้ว​ละก็​ FAT32 ​ดู​จะ​เป็น​ทางออกที่ดีกว่า​ (Compatible ​กว่า​เพราะ​ใครๆ​ก็มองเห็น)

ที่มา : pramool.com

หรืออ่านที่นี่ดูเพิ่มเติมครับ..
1. File Allocation Table (FAT)
2. ทำ​ไม​ถึง​ต้อง​เป็น​ FAT32

และถ้าเราแบ่งเป็น 2  Drive แต่ระบบไฟล์เป็นคนละระบบจะมีผลเสียไหมครับ (Drive หลักคือ Drive C. ระบบไฟล์เป็น NTFS ครับ )

แสดงว่าท่านไม่ได้สังเกตในรูปสิครับว่าในเครื่องผมแบ่งไว้แบบไหน  Tongue
Supun4252♥
วีไอพี
member

คะแนน113

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 08:03:32 PM »

กระจ่างมากครับท่านTongTangเข้าใจแจ่มแจ้งเลยสำหรับขั้นตอนการแบ่ง Parttition ก็เข้าใจง่ายมากขอขอบพระคุณอีกครั้งครับ Cheesy Cheesyกระผมจะเริ่มลงมือแบ่ง Parttition แล้วครับ Cheesy
member
*

คะแนน985

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 08:22:00 PM »

กระผมจะเริ่มลงมือแบ่ง Parttition แล้วครับ

โชคดีครับ..  Smiley
แต่ผิดพลาดมาผมไม่รับประกันนะครับ  ตรวจสอบให้ดีก่อนคลิก Apply  Tongue
Supun4252♥
วีไอพี
member

คะแนน113

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 08:53:14 PM »

ท่านTongTangครับท่านต้องช่วยผมอีกแล้วผมเปิดโปรแกรมขึ้นมามันมีข้อความขึ้นมาในกรอบสี่เหลี่ยมว่า
"Product  Activation"
 Until this product is activated, it function in  demo mode
The virtual changes to the system can be vierred, but those change cannot be applied to the disk(s).
    Activation is quick and easy. would you like to activate now ?
 แสดงว่าโปรแกรมในเครื่องเป็นแค่โปรแกรมตัวอย่างใช่ไหมครับไม่สามารถจะแบ่ง Partition ได้จริงๆใช่ไหมครับ อย่างงัยรบกวนท่านช่วยหาโปรแกรมที่เป็น Free Program ให้ด้วยครับขอบคุณล่วงหน้าครับ Cheesy Cheesy
member
*

คะแนน985

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 08:57:38 PM »

ท่านTongTangครับท่านต้องช่วยผมอีกแล้วผมเปิดโปรแกรมขึ้นมามันมีข้อความขึ้นมาในกรอบสี่เหลี่ยมว่า
"Product  Activation"
 Until this product is activated, it function in  demo mode
The virtual changes to the system can be vierred, but those change cannot be applied to the disk(s).
    Activation is quick and easy. would you like to activate now ?
 แสดงว่าโปรแกรมในเครื่องเป็นแค่โปรแกรมตัวอย่างใช่ไหมครับไม่สามารถจะแบ่ง Partition ได้จริงๆใช่ไหมครับ อย่างงัยรบกวนท่านช่วยหาโปรแกรมที่เป็น Free Program ให้ด้วยครับขอบคุณล่วงหน้าครับ Cheesy Cheesy

เดี๋ยวจัดให้ครับผม  ไปเช็คใน PM เลยครับ  Tongue

Supun4252♥
วีไอพี
member

คะแนน113

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 09:43:26 PM »

ไม่ได้ครับท่านTongTangหลังจากมีกรอบข้อความขึ้นมาผมคลิก Yesแล้วติ๊ก I Agreeมันจะบอกให้ใส่แผ่นโปรแกรมก่อนครับถึงจะใส่ CD Key ได้แต่ผมไม่มีแผ่นครับต้องรบกวนท่านแล้วละครับ Cheesy Cheesy
member
*

คะแนน985

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 09:46:26 PM »

ไม่ได้ครับท่านTongTangหลังจากมีกรอบข้อความขึ้นมาผมคลิก Yesแล้วติ๊ก I Agreeมันจะบอกให้ใส่แผ่นโปรแกรมก่อนครับถึงจะใส่ CD Key ได้แต่ผมไม่มีแผ่นครับต้องรบกวนท่านแล้วละครับ Cheesy Cheesy

รออีกสัก 15 นาทีนะครับ กำลังอับโหลดไฟล์ให้อยู่
ตอนนี้ให้ท่าน remove โปรแกรมเก่าออกเลยครับ
เสร็จแล้วผมจะจัดส่งไปให้ทาง PM   
( อีก 15 นาทีเข้าไปดูได้เลย ถ้าไม่มีปัญหาผิดพลาดทางเทคนิด Tongue )
Supun4252♥
วีไอพี
member

คะแนน113

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 08:26:20 AM »

ขอขอบคุณท่านTongTangมากๆยอดเยี่ยมจริงๆตอนนี้แบ่ง Partitionเป็น 2Driveเรียบร้อยแล้วข้อมูลทุกอย่างอยู่ครบถ้วน
**แต่ผมแปลกใจอยู่ว่า Harddiskผม 80 GB.ผมแบ่งมาเป็น Drive E. 35GB. แต่เครื่องทำไมมองเห็นแค่ 34.1GB.และDrive C.เหลือ 40.3GB.รวมกันแล้วได้ประมาณ 74.4GB.มันหายไปไหนเกือบ 5GB.กว่าๆ**(เช็คด้วย AIDA32)
แต่เดิมก่อนแบ่ง Partition เช็คดูก็ได้ประมาณ 76GB.กว่าๆไม่เห็นตรงตามสเปคเลยอย่างนี้แสดงว่าทางบริษัทเอาเปรียบผู้บริโภคใช่ไหมครับ
หรือว่าโปรแกรมเราแจ้งผิดแล้วมันหายไปไหน**
ปล.ช่วยตอบให้หายข้อสงสัยด้วยครับ มีเพื่อนๆเคยมาถามผมด้วยก็ตอบเขาไม่ถูก** Cheesy Cheesy
shinea14186
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 08:13:07 AM »

ง่า

คืออยากจะแบบ่งเหมือนกานอะคับ

ช่วยส่งโปรแกรมให้หน่อยได้มั้ย
shinea14186
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 08:28:16 AM »

ตอนนี้มีปัญหามากเลยครับ รบกวนพี่ๆใจดีทีนะครับ

เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง
piyanat_love
member
*

คะแนน5

M X l3 O A l2 D Z A

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 11:52:02 PM »

ลองไปหาเอาเว็บนี้ http://mxboardza.co.cc หมวด Software

เว็บผมเองครับแจกโปรแกรม เกมส์ เพลง E-Book
http://mxboardza.co.cc
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์