สอบถามเรื่อง adaptor ที่ต่อเข้า จอ LCD ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 10:48:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง adaptor ที่ต่อเข้า จอ LCD ครับ  (อ่าน 3995 ครั้ง)
jogames
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 05:49:43 PM »

สอบถามเรื่อง adaptor ที่ต่อเข้า จอ LCD ครับ   

คือผมใช้จอ LCD ยี่ห้อ P&A  ปกติต่อไฟต้อง ต่อ adaptor 12V  4.3A  เดิมๆ

ตอนนี้ adaptor ผมพังไป  พอดีไปค้นเจอ adaptor  ที่ชาร์จแบตมือถือ รุ่นเก่าๆ 12V  เท่ากัน แต่เขียนไว้  12V  1000ma 12Va

ผมเลยลองเอามาใช้ดู  ปรากฎ ไฟติด ภาพขึ้นใช้งานได้  แต่ แสงจากจอ LCD  DROP ลงไปนิด 

ไม่ทราบจะมีผลอะไรต่อ จอ LCD ของผมรึป่าวครับ    ผู้รู้ ช่วยผมทีครับ  กลัวใช้ไปนานจะมีผลอะไรต่อ จอ LCD รึป่าวครับ

ขอบคุณมากครับผม

sounds_infinity
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 07:39:32 PM »

ดีครับ..
..ใช้ไม่ได้ครับ..
..แอมป์มันตำไป..
...ต้องให้แอมป์ได้ใกล้เคียงของเดิมน่ะครับ..
....และกำลังวัตต์ด้วย..
......แอมป์ของคุณคือ 1แอมป์น่ะครับ..
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 09:20:32 PM »

ก็ใช้ได้แต่ในระดับ 1 แต่นั้น คือแสงมันจะไม่ค่อยสว่าง หากจะให้เหมือนเดิมก็ต้องเปลี่ยนใหม่ volt มากกว่าหน่อยได้ประมาณ 14v ส่วนกระแส ก็ไม่เกิน 7 amp ยี่ห้อไม่สำคัญขอให้แจ็คเสียบเหมือนกันขั้วไฟตรงกันเป็นใช้ได้ ครับ  เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
jogames
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 07:13:14 PM »

รายงานผล จากที่เอา adaptor 12V  1000Ma  มาใช้   ตอนแรกใช้งานได้  แสง drop ลง 

ใช้งานไป 5 นาที   จอดับ ลง  จบกัน

ตอนนี้ไปหาซื้อใหม่ละ 12V  5A ใช้งาไนด้สบายๆๆ

ขอบคุณ ช่างทุกคน
somk75
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 09:16:05 AM »

LCD ยี่ห้อ P&A  ใช่รุ่น LA-1702 หรือป่าว    อยากทราบว่า  ไฟตรงขั้วต่อ Adaptor  รอบๆเป็นไฟลบ  แล้วตรงกลางเป็นไฟบวก ใช่ไหมครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์