หาของกินแปลกๆ..บรรยากาศธรรมชาติๆ..ที่เจดีย์แม่ครัว จ.เชียงใหม่
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:56:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาของกินแปลกๆ..บรรยากาศธรรมชาติๆ..ที่เจดีย์แม่ครัว จ.เชียงใหม่  (อ่าน 8639 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 11:10:31 PM »

จะว่าบังเอิญหรือกระต่ายพาไปก็ได้ครับ
  เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า ลูกค้าท่านหนึ่งเอาของมาซ่อมที่ร้าน เห็นหลังบ้านผมเลี้ยงกระต่ายเลยคุยกันถูกคอ ..ชวนไปเที่ยวฟาร์มกระต่ายของเขาบ้าง

..วันนี้ฤกษ์ดี ขับรถไปเส้นทางแม่โจ้-เจดีย์แม่ครัว(ชื่อแปลกจังเน๊าะ) ผ่านโรงงานทำผักกาดดองบรรจุกระป๋องตรานกร้องไห้ ขับเลยไปประมาณ100เมตร... เลี้ยวซ้าย.. เลี้ยวขวาไม่กี่สิบครั้งก็ถึงแล้วครับ  Wink Embarrassed

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 11:14:22 PM »

เจ้าของกิจการคือพ่อหลวง(ผู้ใหญ่บ้าน)สุเทพ ปั่นธิวงศ์ ..วันนี้ใส่เสื้อสดใสสีแดงแจ๊ด ..คุยสนุก เป็นกันเอง...อายุใกล้เคียงกับผมเลยแต่ผมหล่อกว่านิดนึง เอิ๊กๆ  หิว
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 11:21:55 PM »

ขออนุญาตเรียกสั้นๆว่า พ่อหลวงเทพ(ไม่ใช่หลวงพ่อเทพ ..เรียกอย่างหลังเป็นชื่อพระแล้วครับ) นะครับ  Cheesy

..ผมเคยไปบ่อปลาพ่อหลวงเทพเกือบสิบปีก่อน..สมัยนั้นพ่อหลวงเทพ เลี้ยงไก่บนบ่อปลาดุก มีชื่อเสียงกระฉ่อน แม้กระทั่งอ.ภาคประมงแม่โจ้ ต้องนำนศ.ไปทัศนศึกษาแทบทุกปี...ผมเองยังเคยไปซื้อพ่อ-แม่พันธุ์ปลาดุกมาครั้งละไม่น้อย..

..แต่ตอนนี้พ่อหลวงเทพเลิกเลี้ยงไก่บนบ่อปลาดุกแล้วครับ หันมาเอาดีทางสวนอาหารบรรยากาศร่มรื่น บนพื้นที่10ไร่.. ชื่อสวนอาหารอุ๊ยมี (ชื่อคุณพ่อของพ่อหลวงเทพครับ)  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 11:51:15 PM »

บรรยากาศภายในร้าน ตกแต่งแบบเรียบง่าย.. ผสมด้วยศิลปแบบล้านนา   เยี่ยมมาก
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 12:02:17 AM »

ที่เด่นดังของร้านนี้คือมีอาหารแปลกไม่ซ้ำใคร อาทิ เนื้อกวาง, กระต่าย, ตะพาบน้ำ, จระเข้ ..แม้กระทั่งเมนูเด็ดๆเช่นเมียน้อยทอดกรอบ(ปลาหางนกยูง) ...  Sadบาปไหมหว่ากระทู้นี้ อิๆ )  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 01:18:21 PM »

เพิ่งเจอกระทู้นี้ ..  งง

ยังลงไม่หมดนี่นา ... ว่างๆ ค้นรูปเก่าๆมาลงเพิ่ม เพราะเมนูแต่ละอย่าง หาทานยากครับ   Lips Sealed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์