จอphilip 17 ไฟไม่เข้าครับเช็ค ฟิวส์และไฟ300 v tr horเช็คแล้วไม่มีไฟคัยรู้ตอบด่วน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 09:34:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จอphilip 17 ไฟไม่เข้าครับเช็ค ฟิวส์และไฟ300 v tr horเช็คแล้วไม่มีไฟคัยรู้ตอบด่วน  (อ่าน 4647 ครั้ง)
killer
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 01:04:16 PM »

1. ผมเช็คไฟ 300V ดูมันก็มีครับแต่ว่าจะต้องเช็คตรงไหนอีกหรือครับ
2.ในหนังสือมันบอกว่าให้เช็ค ไฟ B+ อะครับแต่ไม่รู้วิธีเช็คครับ
3.Tr ตัวใหญ่อะครับ เป้น TR HOR out ใช่ป่าวครับและ ภาคTR hor มีอีกหรือป่าวครับ
4.และผมถอดtr มาวัดแล้วก็ไม่เสียอะครับ และวัดไฟมันไม่มีอะครับเวลาต่อเข้าวงจรมันไม่มีไฟเลยครับ
ต้องเช็คตรงไหนอีกหรือป่าวครับ

tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 01:32:51 PM »

TR hor ไม่เสียครับ ถอดTR H.ออกแล้ววัดไท่ขาC ได้กี่ V.ครับ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
killer
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 02:01:05 PM »

ใช่ตัวที่ผมถอดออกหรือป่าวครับหรือว่ามี TR อีกตัวหนึ่งครับ
และ TR ที่ผมไม่ได้ถอดออกคือ HOR out ใช่หรือป่าวครับ
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 03:08:19 PM »

น่าจะถ่ายรูปให้ดูนะครับ จะได้ง่ายขึ้นครับ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 03:18:53 PM »

เรียนอิเล็กมาบ้างไหมครับ เมื่อก่อนผมก็ซ่อมไม่เป็นเหมือนกันนะครับ   แต่หากเรามีพื้นฐานอิเล็กบ้าง การซ่อมก็จะง่ายขึ้นนะครับ  ลองค้นหากระทู้ เก่าๆๆดูครับ อ่านแล้วทำความเข้าใจนะครับ ผมเป็นกำลังใจให้นะครับ 

chincom
member
*

คะแนน8

รับซ่อมเมนบอร์ด pc/notebook

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 03:54:25 PM »

fuse ขาดปล่าวครับลองเปลี่ยนดูครับ อีกอย่าไฟ300vไม่มีก้อเช็คที่ภาคจ่ายไฟ เลยครับ
killer
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 04:28:08 PM »

ฟิวไม่ขาดครับและมีไฟ300vแล้วครับ แต่ติดที่ว่าไม่รู้จะวัดไฟ B+ จากตรงไหนครับ
theerachai1
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 05:13:13 PM »

ผมว่าไปซื้อหนังสือมาอ่านดีกว่าไหมครับเพราะเหมือนไม่รู้อาไรเลยครับเพราะมันจาได้ง่ายขึ้นนะครับนี่เล่นไม่รู้อาไรเลยอะครับ
chincom
member
*

คะแนน8

รับซ่อมเมนบอร์ด pc/notebook

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 05:25:09 PM »

ไฟb+นี่ได้มาจาก ภาค boot converter หรือช่างทีวีชอบเรียกว่า auto voltครับ ซึ่งจำทำงานร่วมกันระหว่าง หม้อแปลง มอสเฟท แล้ว ไดโอดทำให้ มีแรงดันเพิ่มขึ้น โดยส่วนมากจะอยู่ที่90vครับแล้วแต่การปรับค่ารายละเอียดของคอมพิวเตอร์

ผิดถูกยังไงก็โทดด้วยน่ะครับ อาศัยอ่านหนังสือเยอะๆเอาก็ได้เอง
killer
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 05:38:41 PM »

ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ พูดถึงภาค boot converter เริ่มกระจ่างเลยครับ เริมจะจำได้บ้างแล้งครับ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์