ขอวิธีเติมน้ำยาแอร์บ้าน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:14:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีเติมน้ำยาแอร์บ้าน  (อ่าน 70091 ครั้ง)
sompolpint
member
*

คะแนน0

sompol_pint@hotmail.com
« เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 10:00:28 AM »

ฉงนขอวิธีการเติมน้ำยาแอร์บ้านหน่อยครับ ขอขอบคุณล้วงหน้าครับ

sompol

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 01:06:47 PM »

สูบอากาศออกให้หมดก่อนนะครับ สูบทางด้านท่อขากลับด้านเดียว ไม่ต้องสนใจขาออก ถ้ามีวาล์วทั้งสองด้านเปิดออกให้หมดแล้วหมุนวาล์ว
กลับเข้านิดๆกันลูกยางรั่ว เมื่อแวกซ์อากาศออกหมดแล้ว ปิดเกจทิ้งไว้สักครู่ ถ้าเข็มคืนแสดงว่ามีที่รั่ว ถ้าไม่คืน ต่อถังน้ำยา ใช้สายเส้นกลางต่อถัง
เปิดดวาล์วที่ถัง (ห้ามควำถัง)ไล่อากศออกนิดหน่อย แล้วเปิดวาล์วเกจสีฟ้าปล่อยน้ำยาเข้าประมาณ80-120 psig ตัวหนังสือดำ ปิดน้ำยาชั่ว
คราว เชครั่วในส่วนที่แก้ไข เมื่อไม่มีรั่วเดินเครื่องได้เลย คอมพ์เริ่มทำงานเข็มจะลดลงอย่างเร็ว ไม่ต้องตกใจ เปิดน้ำยาเพิ่มเข้าไป รักษาแรงดัน
ไว้ที่ 50-55psig  จับดูที่ท่อขากลับใกล้ๆตัวคอมพ์ เมื่อเข็มน้ำยาเริ่มเพิ่มขึ้นให้หยุดเติมก่อน (เพิ่มจาก 50-55) ปิดวาล์วไว้ก่อน ดูว่าน้ำยายังลด
ลงหรือไม่ วัดดูแอมปมิเตอร์ไม่ควรเกินพิกัดที่เนมเพลท ถ้าไม่มีที่วัดไม่เป็นไร จับดูที่ท่อน้ำยากลับใกล้ตัวคอมพ์ ถ้ายังไม่รู้สึกเย็นเพิ่มน้ำยาเข้าไป
จนมือรู้สึกว่ามีความเย็นกลับมา ต้องไวต่อความรู้สึกหน่อย ระวังน้ำยาจะมากเกินในช่วงนี้ ต้องทำบ่อยจึงชำนาญ ไม่ควรเกิน 58-68 ขึ้นอยู่ว่า
อากาศร้อนแค่ไหน ถ้าอากาศไม่ร้อนประมาณ 55-60psig ถ้าร้อน 62-68psig (ถ้าแคปทิ้วส์ฉีดทีคอลย์ร้อนท่อขากลับจะเย็นเร็วกว่าปกติ
ให้ดูที่คอลย์เย็นว่าน้ำยาทั่วคอล์ยหรือไม่)สรุปว่าเติมน้ายาให้เย็นถึงคอมพ์ แต่ไม่ให้เกิน ถ้าเกินคอมพ์จะโอเวอร์โหลด  ถ้าไม่ถึงคอมพ์ร้อนไม่ทน
เอาเป็นว่าใกล้เคียงก่อนแล้วกัน

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
sompolpint
member
*

คะแนน0

sompol_pint@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 08:53:55 PM »

ขอบคุณขอบคุณท่านสมาชิกมากครับ ที่ให้ความรู้และจะไปทดลองทำครับ

sompol
nit3
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 10:45:55 AM »

เติมแบบน้ำยาพร่อง ทำแบบนี้ปล่าวครับ
sawasd
member
*

คะแนน21

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 12:09:48 PM »

เติมน้ำยาพร่องทำใกล้เคียงกันครับ  แตกต่างกันตรงที่ไม่ต้องแว็คอากาศออก  วิธีการคือเปิดเครื่องให้ทำงานตามปกติ ใส่สายเกจวัดสีน้ำเงินเข้าด้านเชอร์วิสวาร์ว  ขณะที่ทำเกจจะต้องอยู่ปกติปิดนะครับ  เสร็จแล้วสังเกตระดับแรงดันซึ่งจะอยู่ที่ประมาณ 60-70psi  ถ้าแรงดันต่ำกว่านี้ก็ให้เติมน้ำยาเพิ่มได้โดยใช้สายเกจสีเหลืองต่อเข้ากับถังน้ำยาเสร็จแล้วเปิดถังน้ำยาแต่อย่าเพิ่งเปิดเกจนะครับเมื่อเปิดถังน้ำยาเสร็จแล้วให้คายสายสีเหลื่องตรงเกจออกเล็กน้อยเพื่อไล่อากาศในสายเกจออกให้หมดเสร็จแล้วหมุนให้แน่นอย่างเดิมจากนั้นก็เปิดเกจเติมน้ำยาให้ได้แรงดันตามที่กล่าวมาเป็นอันเสร็จครับ
ns99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 07:53:58 PM »

แอบมาเอาความรู้จากท่านอาจารย์ครับ ขอบคุณมากครับ
BOYGEORGE
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 11:03:24 PM »

แอร์บ้านถ้า1ตัวหรือ1,2000 BTU ต้องเติมให้ประมาณ  65-70 ปอนด์หนิครับ ถ้า  9,000 BTU   ต้องดูที่กระแส  เพราะแอร์ 9,000 BTU  บางตัวต้องกินน้ำยา  90ปอนด์
kao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:00:51 AM »

Cheesy เยี่ยมมาก
maymad
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 05:32:58 AM »

แอบมาขอความรู้ด้วยคนครับ ขอบคุณทุกท่านที่ถ่ายทอด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์