ใครพอทราบว่าตัวปรับเสียไมค์อัตโนมัตบ้างคับเรียกว่าเครื่องอะไร คับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 05:36:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอทราบว่าตัวปรับเสียไมค์อัตโนมัตบ้างคับเรียกว่าเครื่องอะไร คับ  (อ่าน 2929 ครั้ง)
amscom
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 07:13:18 PM »

ใครพอทราบว่าตัวปรับเสียไมค์อัตโนมัตบ้างคับเรียกว่าเครื่องอะไร คับ เหมือนเวลาเราร้องเพลงแล้วเอาไมค์ออกหางจากปากเสียงก็ ยังเหมือนปรกติอะคับ เค้าเรียกว่าเครื่องอะไร แล้วครับ หรือใครพอมีลายวงจรบ้างครับ ขอบคุณมากๆ คับ

changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 08:42:19 PM »

ตอบแบบลูกทุ่งเลยนะ  ระบบ AGC <Automatic Gain Control> ชื่อเป็นทางการของวงการเครื่่องเสียง
ผมก็จำไม่ได้แล้ว  แต่การทำงานของมันก็เป็นแบบข้อความข้างต้น  งานแสดงดนตรีใหญ่ๆใช้ครับ  กันเสียงนักร้องวูบวาบ
เดี๋ยวแรงเดี๋ยวเบา
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 03:48:37 AM »

AGC ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะเป็นของ rane นะครับ การทำงานก็คล้ายๆกับคอมเพรสเซอร์ครับผม
amscom
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 10:19:58 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับทุกคำตอบ
แล้ว Mic Balance นี่ใช่ป่าวงับ
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 04:34:10 PM »

อันนั้นมันเป็นระบบการต่อสายสัณญาณครับผม
balance ก็คือการต่อสายสัณญาณที่ต่อครบ 3 ขา กราวน์ ลบ บวก แยกออกจากกันในแต่ละขาเลยครับ
ส่วน unbalance เป็การต่อที่เอากราวน์กับลบมาต่อรวมกันครับผม ลองหาอ่านได้ในบอร์ดครับ เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์