ปรึกษาการประกอบแอมของบ้านหม้อ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 03:38:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาการประกอบแอมของบ้านหม้อ  (อ่าน 16996 ครั้ง)
pichet pupea
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 09:30:26 AM »

สวัสดีครับพี่ๆสมาชิกทุกท่านผมมีเรื่องมาปรึกษาครับคือว่าผมประกอบแอมของบ้านหม้อหนึ่งตัวตอนแรกก็ประกอบเสร็จแล้วใช้ได้เรื่องเสียงไม่มีปัญหาแต่เคสเล็กไปหน่อยผมก็เลยซื้อเคสที่มันใหญ่ๆหน่อยครับปัญหามันเกิดตอนผมย้ายเคสครับผมกะว่าจะใส่เฉพาะปรีแอมอย่างเดียวโดยที่จะไม่ไส่ตัวชุดคอนโครลเพราะผมซื้อแยกมาอีกชุดหนึ่ง พอประกอบปรีแอมลงกล่องใหม่เสร็จเรียบร้อยปรากฎว่าหม้อแปลงร้อนมากๆและทรานซีสเตอร์ก็ร้อนและเสียด้วยแต่เป็นข้างเดียวครับ
อุปกรณ์ที่ใช้
หม้อแปลง   26 0 26   ประมาณ 5A
ทรานซีสเตอร์ 5200กับ1943  8คู่

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 09:43:12 AM »

ต่อสายไฟผิดหรือเปล่า    หม้อแปลง  สายเข้าแอมป์   ดูให้ดีครับ

เหตุที่หม้อแปลงร้อน    เกิดจากแอมป์ข้างที่เสีย  นั้นแหละครับ  Tongue

งง  ครับ   ปรีแอมป์กับโทน   มันก็อันเดียวกันไม่ใช่หรือครับ     ปรีโทนฯ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 01:12:58 PM »

ตอนนี้ผมวัดอุปกรณ์ทุกตัว OK เว้นแต่หม้อแปลง 26  0  26 vac 12 0 12vac 6 0 6vacครับ ยังไม่ได้เช็ค ขอวิธีการตรวจหม้อแปลงได้ใหมครับ อารการก็ทรานซีสเตอร์กับหม้อแปลงร้อนมากๆจับไม่ได้เลยครับ ไม่ทราบต้องเช็คส่วนไหนและแก้ไขอย่างไรครับท่านอาจารย์และพี่ๆที่เคารพ ขอขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ
mangkornmung
member
*

คะแนน4

automobile_try@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 02:12:07 PM »

เป็นแผ่น diy แบบใหนครับมีรูปให้ดูไหมครับ  เผื่อเห็นแนวทาง ...อิอิ..น้องใหม่เหมือนกันครับ....
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 02:16:49 PM »

แบบนี้ไหม
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 03:34:49 PM »

เป็นแอมของบ้านหม้อคล้ายๆแบบนี้แหละครับแต่ซ้าย-ขวาเป็นแผ่นเดียวกันที่วงจรเขียนใว้ว่า 600w ไฟ 34 0 34 vdc ครับ
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 03:42:21 PM »

เหมือนกันจ้า.........วงจรตัวเดียวกัน

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 04:03:07 PM »

Grin  มาแว้ว....ซ่อมเสร็จยังครับ 
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 05:13:55 PM »

เช็คTR เอ้าพุทครับ  ถ้าไม่เสีย เช็คภาคไดร์  ถ้าไม่เสีย
เช็คไฟออกแล้วได้0V  แต่ว่ายังร้อนอยู่  (ไดร์ก็ร้อนมาก TRก็เริ่มร้อน)  เช็คR47K ดูครับ
แล้วก็ เช็ค Rที่ต่อถึงTR เอ้าพุท  เช็คไบอัสด้วย ว่าปกติมั้ย

ไฟ26-0-26  กับ 5200  1943  8คู่  ไฟน้อยไปมั้งครับ  ไฟแค่นี้ใส่ข้างละคู่ยังเหลือๆเลย  อิอิ

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 05:17:58 PM »

ข้างใดข้างหนึ่งเสียแน่นอนครับ .........ตรวจเช็คได้เลย 

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 02:40:19 PM »

ลืมบอกไปครับอีกอาการคือเวลาเสียบปลั๊กไฟแล้วยังไม่กดสวิทช์จะมีไฟดูดแป๊ปๆ ไม่ทราบว่าหม้อแปลงจะเสียหรือเปล่าครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 03:07:15 PM »

1.หม้อแปลงซ็อตลงแท่นเครื่อง
2.ตรวจสอบการเดินสายภายในเครื่อง  ด้านไฟ  220 v

สรุปอาการทั้งหมด  อีกที
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 03:23:01 PM »

สรุปอาการทั้งหมดครับหม้อแปลงร้อนมากๆ tr ร้อนมากด้วย และมีไฟดูดที่เคสแป๊บๆครับ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 03:38:06 PM »

ลอยเอ้าพุตทั้งหมด ออกก่อน
แล้วจ่ายไฟไปเลียงภาคไดรฟ์แต่ละภาค ดูก่อน  เปิดสักพังแล้วถอกปลั๊กออกจับดูหม้อแปลงไหม่ ถ้าอยากรู้ว่าหม้อแปลงเสียก็ทำอย่างนี้
1 เอาสายไฟเข้าวัดเทียบกับกราวด์หรือวัดกับแกน ต้องไม่มีค่าความต้านทาน เข็มไม่ขึ้น
2 เอาสายการวด์วัดเทียบกับแท่นหรือแกน ต้องมีค่าความต้านทานมาก เข็มไม่ขึ้น
ทำข้อใดไม่เป็นไปตามนี้ ก็หม้อปลงช็อตแล้ว
ก็ไปดูภาคเร็คติฟาย ก่อนเช็คไดโอด ว่าช็อตไหม วิธีวัดก็ ตั้งที่คูณ 10 วักัสลับขาต้องขึ้นครั้งไม่ขึ้นครั้งถ้าไม่เป็นตามนี้ก็เสีย
ถ้าไม่ช็อต ก็ไปดูที่แผนปริ้น ก่อน ถ้าวัดได้ที่จุดเอ้าพุต0โวลต์แล้วก็ไม่มีอะไร มันขึ้นอยู่กับเอ้าพุตแล้วเช็คให้ดีๆแล้วก็จะรู้เอง
ไม่มีอะไรมาก

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 03:47:06 PM »

มีไฟดูดที่เคสแป๊บๆครับ

ตรวจสอบการเดินสายไฟ 220 v   ให้ดี
   ปลดสายหม้อแปลงออกจากวงจรก่อน  หาสาเหตุ      ใช้ไขควงเช็คไฟแตะดู  ถ้ายังไฟแดง  หม้อแปลงรั่วแล้ว   หรือเสียชีวิตไปแล้ว
     อาการ  หม้อแปลงร้อน  เกิดจาก วงจรทำงานผิดผลาด  เช่น  Tr output  ซ็อต   หรือก็ชุดเร็คติไฟ  มีปัญหา 

ทำการทดสอบแบบที่  หลงบอก       ได้ผลประการใดมาบอกอีกที
ดอกอ้อมิวสิกส์
member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 04:53:41 PM »

ลอยเอ้าพุตทั้งหมด ออกก่อน
แล้วจ่ายไฟไปเลียงภาคไดรฟ์แต่ละภาค ดูก่อน  เปิดสักพังแล้วถอกปลั๊กออกจับดูหม้อแปลงไหม่ ถ้าอยากรู้ว่าหม้อแปลงเสียก็ทำอย่างนี้
1 เอาสายไฟเข้าวัดเทียบกับกราวด์หรือวัดกับแกน ต้องไม่มีค่าความต้านทานมาก เข็มไม่ขึ้น
2 เอาสายการวด์วัดเทียบกับแท่นหรือแกน ต้องมีค่าความต้านทานมาก เข็มไม่ขึ้น
ทำข้อใดไม่เป็นไปตามนี้ ก็หม้อปลงช็อตแล้ว
ก็ไปดูภาคเร็คติฟาย ก่อนเช็คไดโอด ว่าช็อตไหม วิธีวัดก็ ตั้งที่คูณ 10 วักัสลับขาต้องขึ้นครั้งไม่ขึ้นครั้งถ้าไม่เป็นตามนี้ก็เสีย
ถ้าไม่ช็อต ก็ไปดูที่แผนปริ้น ก่อน ถ้าวัดได้ที่จุดเอ้าพุต0โวลต์แล้วก็ไม่มีอะไร มันขึ้นอยู่กับเอ้าพุตแล้วเช็คให้ดีๆแล้วก็จะรู้เอง
ไม่มีอะไรมาก

ตามนี้เลย Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
Chath
member
*

คะแนน5

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 07:26:21 AM »

ตรวจสอบการเดินสายไฟ 220 v   ให้ดี
   ปลดสายหม้อแปลงออกจากวงจรก่อน  หาสาเหตุ      ใช้ไขควงเช็คไฟแตะดู  ถ้ายังไฟแดง  หม้อแปลงรั่วแล้ว   หรือเสียชีวิตไปแล้ว
     อาการ  หม้อแปลงร้อน  เกิดจาก วงจรทำงานผิดผลาด  เช่น  Tr output  ซ็อต   หรือก็ชุดเร็คติไฟ  มีปัญหา 

เคยเจอหม้อแปลงเสีย  ครับ    เพราะ TR ช็อต    โหลดมันช็อต  หม้อแปลงเลยรับกรรม
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 08:52:00 PM »

เคยเจอหม้อแปลงเสีย  ครับ    เพราะ TR ช็อต    โหลดมันช็อต  หม้อแปลงเลยรับกรรม

วิธีแก้ ต้องไส่Rค่าต่ำๆวัตต์สัก5วัตต์ก่อนออกลำโพงทุกตัว ที่TRเอ้าพุต Lips Sealed Lips Sealed

Tunk
member
*

คะแนน3

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 03:40:22 PM »

สงสัยท่านใช้คู่เอาท์พุตเยอะครับมันดึงกระแสจากหม้อแปลงเยอะทำให้แผ่นไดรอาจเสียได้ระหวังหม้อแปลงไหม้นะครับ Grin Grin Grin

สายล่อฟ้า ย่อมถูกฟ้าผ่า
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 11:34:21 PM »

ผมอยากจะช่วยเหมือนกันแต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย แต่ภาคสนามไม่ยอมแพ้ใครครับ.......สงสัยไม่มีแฟนสวยเหมือนท่านหลงหรือท่าน BEN Q เค้ามีกำลังใจจากสาวๆเพียบ ...... อิจฉาจัง  Cry Cry Cry

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 11:53:11 PM »

ผมอยากจะช่วยเหมือนกันแต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย แต่ภาคสนามไม่ยอมแพ้ใครครับ.......สงสัยไม่มีแฟนสวยเหมือนท่านหลงหรือท่าน BEN Q เค้ามีกำลังใจจากสาวๆเพียบ ...... อิจฉาจัง  Cry Cry Cry
อันนี้ไม่ไช่แฟนครับแต่เป็นผู้ควบคุมครับ  แหม....พูดถึงก็พรุ่งนี้จะมาอีกแระ.........เซ็งวัยรุ่นจริง

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 12:27:10 AM »

เดี๋ยวจะหามั่ง....เอาให้สวย น่ารักกว่าใครเลย....ชอบโชว์กันดีนัก..... Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
Tunk
member
*

คะแนน3

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 12:47:34 AM »

อันนี้ไม่ไช่แฟนครับแต่เป็นผู้ควบคุมครับ  แหม....พูดถึงก็พรุ่งนี้จะมาอีกแระ.........เซ็งวัยรุ่นจริง
ไอ้น้องไหนบอกพี่แฟนตัวเองยิ่งแก่ยิ่งสวยครับ

สายล่อฟ้า ย่อมถูกฟ้าผ่า
Ampfet
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 12:15:55 AM »

ถ้ามาบ้านหม้อ ผมจะช่วยทําให้ AMPFET TEAM
noijungza-
member
*

คะแนน0

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 03:23:52 AM »

เคยเจอมาแล้วครับอาการนี้ของเพื่อนผมเองครับ มันเอาไฟไปเข้ากราวด์ คือมันต่อผิดอะครับถ้าใช้ชุดเร็กติฟายบ้านหม้อด้วย ดูที่ภาคจ่ายไฟเลยครับ ตรงไฟ ac26- 0- 26 ของหม้อแปลงที่จะต่อกับชุดจ่ายไฟ ดูให้ดีครับจุดบัดกรีที่ปริ้นมันเป็น ac-ac- Gครับมันต่อผิดตรงนี้แหละครับมันคิดว่าเป็นac-G-ac ร้อนยังกับเตารีดเลยครับ ลองดูนะครับ ผมว่าไช่อาการเดียวกันเลย ซ่อมเส็ดแล้วยังไงส่งข่าวด้วยนะครับ
thorngbai
member
*

คะแนน2

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 07:31:16 AM »

1 เอาสายไฟเข้าวัดเทียบกับกราวด์หรือวัดกับแกน ต้องไม่มีค่าความต้านทานมาก เข็มไม่ขึ้นไม่เข้าใจครับคุณหลง

แบ่งปันความคิด ไม่ยึดติดผลประโยชน์แห่งตน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์